అయోధ్య: రాముడు వచ్చాడు!

అయోధ్య గర్భగుడిలో రాముని విగ్రహం

అర్చకులు పవిత్ర నదీజలాలతో అభిషేకం చేశారు

రామమందిరంపై తపాలా స్టాంపులను విడుదల చేశారు

22న కేంద్ర ప్రభుత్వ కార్యాలయాలకు హాఫ్ డే

5 రాష్ట్రాల్లో విద్యా సంస్థలకు సెలవులు

కోర్టులకు సెలవు ఇవ్వాలి: సీజేఐకి బీసీఐ లేఖ

ప్రధాని అనుష్టాన నిబంధనలను పాటిస్తున్నారు

ఐదు రాష్ట్రాల్లో విద్యా సంస్థలకు సెలవులు

సైబర్ ముప్పుపై అయోధ్యకు నిపుణులు

న్యూఢిల్లీ/అయోధ్య, జనవరి 18: రామ మందిర ప్రతిష్ఠా మహోత్సవం కోసం అయోధ్య సర్వాంగ సుందరంగా ముస్తాబవుతోంది. నగరంలోని వీధులన్నీ రంగవల్లులతో భక్తులకు స్వాగతం పలికాయి. బుధవారం అర్ధరాత్రి తర్వాత వేద మంత్రోచ్ఛారణల మధ్య శుభ ముహూర్తంలో రామమందిరంలోని గర్భగుడిలో శ్రీరాముని విగ్రహాన్ని ప్రతిష్ఠించారు. మైసూర్‌కు చెందిన శిల్పి అరుణ్ యోగిరాజ్ చెక్కిన విగ్రహాన్ని అధికారికంగా సింహాసనం అధిష్ఠించారు. గురువారం ఉదయం శ్రీరాముని విగ్రహానికి పవిత్ర జలంతో అభిషేకం చేశారు. అనంతరం గణేశాంబిక పూజ, వరుణ పూజ, చతుర్వేదోక్త పుణ్యాహవచనం తదితర క్రతువులను శాస్త్రోక్తంగా నిర్వహించారు. మోదీకి బదులుగా ట్రస్ట్ సభ్యుడు డాక్టర్ అనిల్ మిశ్రా దంపతులు పూజలో పాల్గొంటున్నారు. 22న ప్రాణ ప్రతిష్ఠలో భాగంగా శ్రీరాముడి విగ్రహావిష్కరణ చేయనున్నారు. ఆ తర్వాత మోదీ స్వామివారిని దర్శించుకుని హారతి చేస్తారని ఆలయ వర్గాలు తెలిపాయి.

కొబ్బరి నీళ్లు.. భూ సయనం

శ్రీరాముడి విగ్రహ ప్రతిష్ఠా కార్యక్రమంలో పాల్గొనేందుకు ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ కఠినమైన నియమాలు, ఆచారాలను పాటిస్తున్నారు. కర్మకాండలో భాగంగా ఒకే దుప్పటితో నేలపై పడుకుని కొబ్బరి నీళ్లు మాత్రమే తాగుతారని సన్నిహిత వర్గాలు వెల్లడించాయి. మనస్సు మరియు శరీరాన్ని శుద్ధి చేయడంతో పాటు, ఉల్లిపాయలు, వెల్లుల్లి మరియు మసాలాలు లేకుండా ప్రత్యేకంగా వండిన సాత్విక ఆహారాన్ని తీసుకుంటారు.

తిరుమల, ఉజ్జయిని లడ్డూలు సిద్ధమయ్యాయి

అయోధ్యలో భక్తులకు ప్రసాదంగా అందించేందుకు 25 గ్రాముల లక్ష లడ్డూలను టీటీడీ సిద్ధం చేసింది. తిరుమలలోని శ్రీవారి సేవాసదన్-1లో గురువారం 350 మంది శ్రీవారి సేవకులు ఒక్కో కవర్‌లో రెండు లడ్డూలను ప్యాక్ చేశారు. మధ్యప్రదేశ్‌లోని ఉజ్జయిని మహాకాళేశ్వరాలయం నుంచి 5 లక్షల లడ్డూలు అయోధ్యకు కానుకగా పంపేందుకు ఏర్పాట్లు జరుగుతున్నాయి. మరోవైపు, సైబర్ ముప్పును దృష్టిలో ఉంచుకుని కేంద్ర హోం మంత్రిత్వ శాఖ అయోధ్యకు ఉన్నత స్థాయి బృందాన్ని పంపింది. DD న్యూస్ మరియు DD నేషనల్ బలరా ముని ప్రాణ ప్రతిష్ఠ ఉత్సవ్‌ను దేశం మొత్తం చూసేలా ప్రత్యక్ష ప్రసారం చేస్తాయి.

ప్రపంచ దేశాల్లో పండుగలు

రామమందిర ప్రతిష్టను దృష్టిలో ఉంచుకుని ప్రపంచ వ్యాప్తంగా పలు దేశాల్లో వేడుకలు నిర్వహించేందుకు సన్నాహాలు చేస్తున్నారు. ఒక్క అమెరికాలోని ఆలయాల్లో డజనుకు పైగా కార్యక్రమాలు నిర్వహించేందుకు ఏర్పాట్లు చేశారు. 20న వాషింగ్టన్ డీసీలోని భక్త ఆంజనేయ దేవాలయం నుంచి భారీ బైక్ ర్యాలీ నిర్వహించేందుకు వీహెచ్ పీ ఏర్పాట్లు చేస్తోంది. అలాగే, 22న న్యూయార్క్ టైమ్ స్క్వేర్‌లో జరిగే సామూహిక వేడుకలకు పెద్ద సంఖ్యలో భక్తులు హాజరుకానున్నారు. ఫ్రాన్స్ రాజధాని ప్యారిస్‌లో శ్రీరాముడి రథయాత్రను ఘనంగా నిర్వహించేందుకు ఏర్పాట్లు జరుగుతున్నాయి. 21న విశ్వకల్యాణ యజ్ఞం, పూజల అనంతరం చారిత్రక డెలకపల్లె ప్రాంతం నుంచి ఈఫిల్ టవర్ వంటి పలు ముఖ్య ప్రాంతాల వరకు రథయాత్ర నిర్వహిస్తారు. ఈఫిల్ టవర్ వద్ద సాంస్కృతిక కార్యక్రమాలు, భక్తిగీతాలు, ప్రసాద వితరణ నిర్వహించనున్నారు. ఆస్ట్రేలియాలోని మెల్‌బోర్న్‌లోని కింగ్స్లీ పార్క్ మరియు సిడ్నీలోని పర్రమట్టా పార్క్‌లో పెద్ద ఎత్తున కార్యక్రమాలు రూపొందించబడుతున్నాయి. ఆఫ్రికా ఖండంలోని కెన్యా, టాంజానియా, ఉగాండా, మారిషస్, ఘనా, నైజీరియా, మొజాంబిక్ తదితర దేశాల్లోనూ వేడుకలను నిర్వహించేందుకు వీహెచ్‌పీ సన్నాహాలు చేస్తోంది. మరోవైపు సోదర దేశమైన పాకిస్థాన్ రామమందిరానికి వ్యతిరేకంగా, బాబ్రీ మసీదుకు మద్దతిస్తూ పోస్టులు పెడుతోంది. అసలు రామమందిరానికి 3 కి.మీ దూరంలో ఈ రామమందిరాన్ని నిర్మిస్తున్నారని తప్పుడు ప్రచారం చేస్తున్నారు. మరోవైపు ఈ నెల 22న గ్రాండ్‌గా పార్టీ ఏర్పాటు చేయనున్నట్టు పాకిస్థాన్ సీనియర్ జర్నలిస్ట్ అర్జు కజ్మీ ప్రకటించారు. రెండు హిందూ కుటుంబాలను దత్తత తీసుకోనున్నట్లు ఆమె ప్రకటించారు.

22న కేంద్ర ఉద్యోగులకు హాఫ్ డే సెలవు

అయోధ్య రామమందిరంలో ప్రాణ ప్రతిష్ఠను పురస్కరించుకుని ఈ నెల 22న అన్ని కేంద్ర ప్రభుత్వ కార్యాలయాలకు అరరోజు సెలవు ఇవ్వనున్నారు. ఈ మేరకు కేంద్ర సిబ్బంది వ్యవహారాల శాఖ గురువారం నోటిఫికేషన్‌ విడుదల చేసింది. ఉద్యోగులు వేడుకలను వీక్షించేందుకు వీలుగా దేశవ్యాప్తంగా అన్ని కేంద్ర ప్రభుత్వ కార్యాలయాలు, కేంద్ర సంస్థలను 22వ తేదీ మధ్యాహ్నం 2.30 గంటల వరకు మూసివేస్తున్నట్లు ప్రకటించారు. ప్రభుత్వ రంగ బ్యాంకులు, బీమా కంపెనీలు, ఆర్థిక సంస్థలు, ప్రాంతీయ గ్రామీణ బ్యాంకులు కూడా 22వ తేదీన సగం రోజులు మూతపడనున్నాయి. 22న సుప్రీంకోర్టుతో పాటు దేశంలోని అన్ని కోర్టులకు సెలవు ప్రకటించాలని బార్ కౌన్సిల్ ఆఫ్ ఇండియా చైర్మన్ మన్నన్ కుమార్ మిశ్రా సుప్రీంకోర్టు ప్రధాన న్యాయమూర్తి జస్టిస్ డీవై చంద్రచూడ్‌కు లేఖ రాశారు. మరోవైపు యూపీలోని విద్యాసంస్థలకు 22న సెలవు ప్రకటించారు. గోవా, మధ్యప్రదేశ్, ఛత్తీస్‌గఢ్ మరియు హర్యానాలో కూడా పాఠశాలలకు సెలవులు ప్రకటించారు.

స్టాంపు పుస్తకం యొక్క ఆవిష్కరణ

అయోధ్యలో రామమందిరానికి సంబంధించిన స్మారక పోస్టల్ స్టాంపులను ప్రధాని మోదీ గురువారం విడుదల చేశారు. ఇందులో రామ మందిరం, వినాయకుడు, హనుమంతుడు, జటాయువు, గుహుడు మరియు శబరి చిత్రాలతో కూడిన ఆరు స్టాంపులు ఉన్నాయి. డిజైన్‌లో రామమందిరం నమూనా, ‘మంగల్ భవన్ అమంగల్ హరి’ లైన్లు, సూర్యుడు, సరయు నది, ఆలయం లోపల మరియు చుట్టూ శిల్పాలు ఉన్నాయని అధికారులు వెల్లడించారు. అలాగే ప్రపంచ వ్యాప్తంగా శ్రీరాముడిపై విడుదల చేసిన స్టాంపులతో రూపొందించిన పుస్తకాన్ని ప్రధాని ఆవిష్కరించారు. ఈ 48 పేజీల పుస్తకంలో అమెరికా, న్యూజిలాండ్, సింగపూర్, కెనడా మరియు కంబోడియా వంటి 20 కంటే ఎక్కువ దేశాలతో పాటు ఐక్యరాజ్యసమితి విడుదల చేసిన స్టాంపులు ఉన్నాయి.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *