అయోధ్య రామ మందిరం: వేల ఏళ్ల క్రితమే.. అయోధ్య రామాలయం ఎన్నో విశేషాలు!

పూర్తిగా.. పురాతన ‘నగర’ శైలిలో వాస్తుశిల్పం

సిమెంట్ మరియు స్టీల్ లేని భవనం

భూకంప నిరోధక నిర్మాణం

అయోధ్య రామ మందిరం నిర్మాణంలో ఎన్నో ప్రత్యేకతలు..! పూర్తిగా పురాతన ‘నగర్’ శైలిలో నిర్మించిన ఈ ఆలయ నిర్మాణంలో.. అత్యాధునిక సాంకేతికతను కూడా వినియోగించారు. సరయూ నది ఒడ్డున.. ఇసుక తిన్నెలపై మూడంతస్తుల ఆలయాన్ని నిర్మించడం వెనుక.. వెయ్యి సంవత్సరాలకు పైగా మన్నికగా ఉండడం వెనుక.. ఎందరో శాస్త్రవేత్తల కృషి ఉంది. సైన్స్ పటిష్టమైన పునాదులకు బాటలు వేస్తే… బలరాముడి ఆలయాన్ని అత్యంత ప్రాచీన నిర్మాణ శైలిలో నిర్మించారు. ఉక్కు, సిమెంట్ లేకుండా చేసిన ఆలయ నిర్మాణ విశేషాలపై ‘ఆంధ్రజ్యోతి’ ప్రత్యేక కథనం..!

ఉక్కు ఎందుకు వాడకూడదు..?

పురాతన నగారా/ఉత్తర భారతీయ శిల్ప శైలిలో కేవలం రాయిని ఉపయోగించారు. నల్లరాయి, ఇసుకరాయి, ఎర్రచందనం, గ్రానైట్, మార్బుల్… ఇలా రకరకాల రాళ్లు వాడినా.. వాటిని అతికించడానికి ఎక్కడా సిమెంటు, ఆఖరుకు సున్నపురాయిని ఉపయోగించరు. నగారా మరియు ద్రవిడ శిల్ప శైలిలో, రాళ్ల మధ్య ఇంటర్‌లాకింగ్ పద్ధతిని అనుసరించారు. అదేమిటంటే.. గోడ నిర్మాణంలో ఉపయోగించిన మొదటి రాయికి, రెండో రాయికి మధ్య లింకు వచ్చేలా జాగ్రత్తలు తీసుకున్నారు. ఈ పద్ధతి 13వ శతాబ్దం వరకు ‘నగారా’ నిర్మాణాలలో ఉపయోగించబడినప్పటికీ, 1250లో కోణార్క్ సూర్య దేవాలయం నిర్మాణంలో ఇనుము ఉపయోగించబడింది. అప్పటి నుండి, ఇనుము నాగరా శైలిలో ఒక భాగం. కానీ, అయోధ్య దేవాలయం విషయంలో మాత్రం పురాతన నగారా (13వ శతాబ్దానికి ముందు) పూర్తిగా అనుసరించబడింది. ఈ నిర్మాణంలో నిమగ్నమైన సెంట్రల్ బిల్డింగ్ రీసెర్చ్ ఇనిస్టిట్యూట్ (సిబిఆర్‌ఐ-రూర్కీ) డైరెక్టర్ డాక్టర్ ప్రదీప్ కుమార్ రామంచర్ల సిమెంట్ మరియు స్టీల్ ఉపయోగించకపోవడానికి గల కారణాలను వివరించారు. “భవనాలలో ఉక్కు జీవితకాలం 80-90 సంవత్సరాలు. కానీ, ఈ ఆలయం శతాబ్దాల పాటు బలంగా ఉండాలని నిర్ణయించుకున్నాము. అందుకే స్టీల్‌ను పూర్తిగా తొలగించాము. అందుకే ఈ ఆలయం వేల సంవత్సరాల పాటు మన్నికైనది. అంతే కాదు. .! “ఈ మూడు అంతస్తుల నిర్మాణం 2,500 సంవత్సరాల పాటు భూకంపాలను తట్టుకోగలదు” అని ఆయన చెప్పారు.

ఇసుక నేలతో పెద్ద సమస్య..!

ఆలయ నిర్మాణాన్ని ప్రారంభించే ముందు స్ట్రక్చరల్ ఇంజనీర్లు, నిపుణులు పలుమార్లు భూసార పరీక్షలు చేశారు. సరయు నదికి సమీపంలో ఉండడం వల్ల దిగువన మొత్తం ఇసుకతో నిండి ఉంటుంది. అటువంటి నేలపై భారీ నిర్మాణాలు ఎక్కువ కాలం జీవించలేవు. దాంతో ఇసుక నేల ప్రభావం పడకుండా ఉండేందుకు మన శాస్త్రవేత్తలు 2.7 ఎకరాల భూమిని 15 మీటర్ల లోతుకు తవ్వారు. మట్టి, ఇసుకను తొలగించారు. ఆ తరువాత, దృఢమైన నేల పొరలు నింపబడ్డాయి. సాంకేతికత సహాయంతో ఏ రకమైన మట్టిని ఉపయోగించాలి? మూలకాలను తూకం వేసిన తరువాత, బేస్ 47 పొరలలో పూర్తయింది. దాంతో 13.5 మీటర్ల లోతులో బండరాయితో గట్టి పునాది వేశారు. ఆపైన పునాదిని పటిష్టం చేసేందుకు దక్షిణ భారతదేశం నుంచి తెప్పించిన 6.3 మీటర్ల మందం గల గ్రానైట్‌ను పైభాగంలో ఉపయోగించారు.

ఆలయ నిర్మాణంలో ప్రముఖుడు..

శ్రీ రామజన్మ భూమి తీర్థ క్షేత్ర ట్రస్ట్ ఆధ్వర్యంలో అయోధ్య రామ మందిరం నిర్మించినప్పుడు, ఈ మహత్తర కార్యక్రమంలో అనేక మంది పాల్గొన్నారు. వారిలో శాస్త్రవేత్తలు కూడా ఉన్నారు. ఇస్రో కూడా కీలక సహకారం అందించింది. గర్భగుడి యొక్క నిర్మాణ నమూనాలు మరియు ఆలయ పునాదులను ‘సూర్య తిలక్’ రూపొందించారు. ఆలయ నమూనాలను చంద్రకాంత్ సోంపురా రూపొందించారు. 15 తరాలుగా ఆలయ నిర్మాణ నమూనాలను రూపొందిస్తున్న ఆయన వారసులు.. వారి సహకారంతో 100కు పైగా ఆలయాలు ఏర్పడ్డాయి.

ప్రతి భాగం ప్రత్యేకమే..!

బయటి నుండి సందర్శకులకు కనిపించే రామాలయం భాగం రాజస్థాన్ నుండి తెచ్చిన ‘బంసి పహర్‌పూర్’ గులాబీ ఇసుకరాయితో నిర్మించబడింది. ఆలయం కింది అంతస్తులో 160, మొదటి అంతస్తులో 132, రెండో అంతస్తులో 74 ఇసుక రాతి స్తంభాలు ఉన్నాయి. గర్భగుడి నిర్మాణానికి అత్యుత్తమమైన మక్రానా పాలరాయిని ఉపయోగించారు.

సెంట్రల్ డెస్క్

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 21, 2024 | 04:50 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *