అయోద్య దేవాలయం : శ్రీరామ జయం

 • ఇది అయోధ్యలో బాల రాముని ప్రాణ ప్రతిష్ఠ

 • మధ్యాహ్నం 12.30 గంటలకు అభిజిత్ లగ్నంలో ముహూర్తం

 • ముందుగా 56 రకాల భోగ్ ప్రసాద్

 • రామ్ లల్లా 70 ఏళ్ల తర్వాత కొత్త మందిరంలోకి అడుగుపెట్టారు

 • హనుమ, సోదరులు లక్ష్మణ, భరత, శత్రుఘ్నులు..

 • కొత్త విగ్రహాల కంటే పాత విగ్రహాల ప్రతిష్ఠ

 • మొట్టమొదట మోడీ రేపటి నుంచి ప్రజలకు కనువిందు చేయనున్నారు

 • అయోధ్య ఆధ్యాత్మిక సౌందర్యంతో కూడిన కళా నగరం

 • ఉదయం ఆలయ ప్రాంగణంలో సంగీత విభావరి

 • AP ఘటం, కర్ణాటక వీణానాదం, తమిళనాడు

 • నాదస్వరం మరియు మృదంగ విద్వాంసుల నుండి

 • ఈరోజు అయోధ్య 10 లక్షల దీపాలతో ప్రకాశిస్తోంది

 • ప్రస్తుతం ఆలయం భూతాళం వరకు పూర్తయింది

 • మొదటి అంతస్తులో రామదర్బార్.. అందులో

 • రాజారాం, సీత.. ఏడాదికి పూర్తవుతాయి

అయోధ్య, జనవరి 21: ఇన్నాళ్లూ ఉదయం కోసం ఎదురుచూస్తూ.. ఈరోజు అయితే.. అంటూ రామభక్తులంతా ఆ బాల రాముడి దర్శనం కోసం వెతుకుతున్న సమయం వచ్చేసింది. అలా సాకేతపురిలో పుట్టి.. సరయూ నది ఒడ్డున ఆడుకుని.. తండ్రి కుటుంబానికి పాలకుడిగా ఎదిగి.. హిందూ ప్రజల గుండెల్లో రారాజుగా వెలుగొందుతున్న ఆదర్శ పురుషుడు, అవతార మూర్తి ఇంకా కొన్ని గంటల దూరంలోనే! బాల రాముని కన్నులపండువగా చూసే ఉత్తేజకరమైన క్షణాలు దగ్గరలోనే ఉన్నాయి! ఈ మరపురాని వేడుకలను చూసేందుకు దేశం నలుమూలల నుంచి వచ్చే భక్తులతో అయోధ్యాపుర వీధులన్నీ నిండిపోయాయి. లౌడ్ స్పీకర్లలో రాముడి పాటలతో.. రామాయ భజనలు మారుమోగుతున్నాయి!! రెపరెపలాడే రామ జెండాలతో, సాధువులు రామ నామాన్ని జపిస్తూ ఆధ్యాత్మిక సౌందర్యాన్ని సంతరించుకున్నారు. ఈ సందడి మధ్యే సోమవారం మధ్యాహ్నం 12.30 గంటలకు అభిజిత్ లగ్నంలో బలరాముడి విగ్రహ ప్రతిష్ఠాపన కార్యక్రమం ప్రారంభం కానుంది. ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోదీ ఈ కార్యక్రమంలో పాల్గొని, శ్రీరాముని విగ్రహాన్ని కళ్లపై నుంచి పసుపు వస్త్రాన్ని తొలగించిన తర్వాత (కంటిచూపు తర్వాత) తొలి దర్శనం చేసుకుంటారు. ఆ తర్వాత స్వామివారికి హారతి సమర్పిస్తారు. మంగళవారం నుంచి భక్తులకు బలరాముడి దర్శన భాగ్యం కలగనుంది. ఇదిలా ఉండగా.. ప్రాణ ప్రతిష్ఠ తర్వాత ముందుగా రామ్ లల్లాకు నివేదించే 56 రకాల భోగ్ ప్రసాద్ లక్నో నుంచి ఇప్పటికే అయోధ్యకు చేరుకుంది.

50 వాయిద్యాలతో మంగళ ధ్వనులు

రామ మందిరం ప్రతిష్ఠా కార్యక్రమాన్ని పురస్కరించుకుని ఆలయ ప్రాంగణంలో సుమారు 2 గంటల పాటు మంగళ ధ్వనులు మారుమోగుతాయి. ఇందుకోసం భారతీయ సంప్రదాయానికి చెందిన ఘటం (ఏపీ), మృదంగం, నాదస్వరం (తమిళనాడు), వీణ (కర్ణాటక) తదితర 50 రకాల సంప్రదాయ సంగీత వాయిద్యాలను సిద్ధం చేశారు. 22న ఉదయం 10 గంటలకు కార్యక్రమం ప్రారంభం కానుంది.

కొత్త గుడిలోకి రాములు

దాదాపు 70 ఏళ్లుగా పందిరికే పరిమితమై అక్కడే పూజలందుకున్న వృద్ధ రామలల్లా 21వ తేదీ రాత్రి శయన హారతి అనంతరం 22వ తేదీ సోమవారం కొత్త ఆలయంలో మేల్కొంటారు. ఆదివారం రాత్రి హారతి అనంతరం పాత విగ్రహాన్ని నూతనంగా నిర్మించిన రామమందిరానికి తరలించారు. అలాగే లక్ష్మణ, భరత, శతృఘ్న, స్వామి హనుమంతుల విగ్రహాలను నూతన ఆలయానికి తీసుకెళ్లారు. దశాబ్దాల తరబడి ఈ నెల 20, 21 తేదీల్లో పాత ఆలయాన్ని మూసి వేయడంతో వరుసగా రెండు రోజుల పాటు భక్తులకు రామ్‌లల్లా దర్శనం లభించలేదు. ఇప్పుడు కొత్త మందిరంలో ఆయన్ను దర్శింపజేసే ధన్యులు అందరూ పొందుతారు. ఈ విగ్రహాలను కూడా కొత్తగా ప్రతిష్టించిన బాల రాముని విగ్రహం ముందు ఉంచనున్నారు. రాంలల్లా పాత విగ్రహం ఎత్తు ఆరు అంగుళాలు మాత్రమే కాగా, మిగిలిన విగ్రహాలు దానికంటే చిన్నవి. ఈ నేపథ్యంలో భారీ విగ్రహాన్ని నిర్మించాలని ట్రస్టు నిర్ణయించింది.

10 లక్షల దీపాలు.. 121 మంది ఉపాధ్యాయులు..

శ్రీరాముడి జీవితాన్ని పురస్కరించుకుని సోమవారం (22వ తేదీ) సాయంత్రం అయోధ్య నగరంలో 10 లక్షల మట్టి దీపాలు వెలిగించనున్నారు. నగరంలోని 100 దేవాలయాలు, ఇతర ప్రధాన కూడళ్లను దీపాలతో అలంకరించనున్నట్లు ట్రస్టు అధికారులు వెల్లడించారు. అలాగే.. అయోధ్యలోని రామమందిరంలో శ్రీరాముని విగ్రహానికి ప్రాణ ప్రతిష్ఠకు సంబంధించిన పూజా కార్యక్రమాల్లో 121 మంది ఆచార్యులు పాల్గొంటున్నారు. శ్రీ రామ జన్మభూమి తీర్థ క్షేత్ర ట్రస్టు కోశాధికారి గోవింద్ దేవగిరి మాట్లాడుతూ అయోధ్యలో నిర్మిస్తున్న రామమందిర నిర్మాణానికి రూ.1100 కోట్లకు పైగా ఖర్చు చేశామని, మిగిలిన పనులు పూర్తి చేసేందుకు మరో రూ.300 కోట్లు అవసరమవుతాయని తెలిపారు. పాత రాంలల్లా విగ్రహం ఐదు నుంచి ఆరు అంగుళాల ఎత్తు మాత్రమే ఉండడంతో 25-30 అడుగుల దూరం నుంచి భక్తులు చూసే అవకాశం లేదని వివరించారు.

ఇవీ రామమందిరం ప్రత్యేకతలు…

రామమందిరాన్ని సంప్రదాయ నాగార శైలిలో నిర్మిస్తున్నారు. ఈ మందిరం 380 అడుగుల పొడవు, 250 అడుగుల వెడల్పు మరియు 161 అడుగుల ఎత్తుతో ఉంటుంది.

రామమందిరం మూడు అంతస్తులు మరియు ఒక్కో అంతస్తు 20 అడుగుల ఎత్తు ఉంటుంది. ఈ ఆలయానికి 392 స్తంభాలు మరియు 44 ద్వారాలు ఉన్నాయి.

మొదటి అంతస్తులో శ్రీరామ దర్బార్ ఉంది. ఇక్కడ మొత్తం ఐదు (నృత్య, రంగ్, సభ, ప్రతారభ, కీర్తన) మండపాలు ఉన్నాయి.

భక్తులు తూర్పు వైపున ఉన్న సింహద్వారం నుండి 32 మెట్లు ఎక్కి ఆలయంలోకి ప్రవేశిస్తారు.

మందిరం చుట్టూ 732 మీటర్ల పొడవు, 14 అడుగుల వెడల్పుతో భారీ దీర్ఘచతురస్రాకార ప్రహరీని నిర్మించారు.

ఈ ప్రహరీకి నాలుగు మూలల్లో సూర్యుడు, దేవి భగవతి, వినాయకుడు, శివాలయాలున్నాయి. ఉత్తర భాగంలో అన్నపూర్ణాదేవి ఆలయం మరియు దక్షిణ భాగంలో హనుమాన్ ఆలయం ఉన్నాయి.

అయోధ్య కేసరి

ప్రాణ ప్రతిష్ఠ నేపథ్యంలో ఇళ్లు, భవనాలు, దుకాణాలపై కాషాయ జెండాలు రెపరెపలాడడంతో అయోధ్య నగరం మొత్తం కాషాయమయంగా కనిపిస్తోంది. అయోధ్య వీధుల్లో కాలినడకన, గుర్రాలపై జెండాలు ఊపుతూ భక్తులు ఉత్సాహంగా వెళ్తున్నారు. గత కొద్ది రోజులుగా కుంకుమ జెండాల విక్రయాలు అనేక రెట్లు పెరిగాయి.

ఈరోజు జరిగేది బలరాముని ప్రతిష్ఠ!

భూతాళం వరకు ఆలయ నిర్మాణం పూర్తయింది

ఆలయ ట్రస్టు ఛైర్మన్‌గా నృపేన్‌ మిశ్రా ఉన్నారు

అయోధ్య, జనవరి 21: రామ మందిర నిర్మాణం పూర్తికాకముందే ప్రాణ ప్రతిష్ట, ప్రధాని మోదీని గర్భగుడిలోకి అనుమతించడాన్ని నలుగురు శంకరాచార్యులు వ్యతిరేకించడంపై శ్రీ రామ జన్మభూమి తీర్థ క్షేత్ర ట్రస్ట్ ఛైర్మన్ నృపేన్ మిశ్రా స్పందించారు. వారు సనాతన ధర్మాచరణకు సంరక్షకులమని చెప్పుకుంటారు. ‘వారు నైతిక గురువులు. నేను సామాన్యుడిని.. కానీ జాతికి చెప్పాలనుకుంటున్నాను. ఆలయం కింది అంతస్తులో బలరాముడిని ప్రతిష్ఠిస్తున్నామని ప్రకటించారు. ఇది గర్భ గుడి మరియు ఐదు మండపాలను కలిగి ఉంది. ఇప్పటి వరకు నిర్మాణం పూర్తయింది. మొదటి అంతస్తు ఇంకా పూర్తి కాలేదు. ఇందులో రామదర్బార్ కూడా ఉంది. రాజారామ్ సీతా లక్ష్మణ భరత శత్రుఘ్న మరియు ఆంజనేయుడితో కలిసి కనిపిస్తాడు. రెండో అంతస్తులో ధ్యానం, అన్నదాన కార్యక్రమాలు ఉంటాయి’ అని వివరించారు. ఈ ఏడాది చివరికల్లా ఆలయం మొత్తం పూర్తవుతుందని చెప్పారు. కాగా, రామ మందిర ప్రతిష్ఠాపన కార్యక్రమానికి హాజరయ్యేందుకు వెళ్తున్న నలుగురు శంకరాచార్యులు, విపక్షాలపై ఆధ్యాత్మికవేత్త జగద్గురు స్వామి రామభద్రాచార్య మహరాజ్.. ‘వినాశకుడే విపరీత బుద్ధి’ అంటూ తీవ్ర వ్యాఖ్యలు చేశారు. వేడుకకు హాజరు కావాలని అహం వేదికను కోరారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 22, 2024 | 04:53 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *