చిరుత: నమీబియా చిరుత మూడు పిల్లలకు జన్మనిచ్చింది.. ఇదిగో వీడియో!

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – జనవరి 23, 2024 | 10:26 AM

నమీబియాకు చెందిన జ్వాలా అనే చిరుత మధ్యప్రదేశ్‌లోని కునో నేషనల్ పార్క్‌లో జన్మనిచ్చింది. చిరుత మూడు పిల్లలకు జన్మనిచ్చింది. ప్రస్తుతం ఈ చిరుత పిల్లలు పార్కులో సందడి చేస్తున్నాయి. ప్రస్తుతం చిరుత పిల్లలు పూర్తి ఆరోగ్యంతో ఉన్నాయి.

చిరుత: నమీబియా చిరుత మూడు పిల్లలకు జన్మనిచ్చింది.. ఇదిగో వీడియో!

భోపాల్: నమీబియాకు చెందిన జ్వాలా అనే చిరుత మధ్యప్రదేశ్‌లోని కునో నేషనల్ పార్క్‌లో జన్మనిచ్చింది. చిరుత మూడు పిల్లలకు జన్మనిచ్చింది. ప్రస్తుతం ఈ చిరుత పిల్లలు పార్కులో సందడి చేస్తున్నాయి. ప్రస్తుతం చిరుత పిల్లలు పూర్తి ఆరోగ్యంతో ఉన్నాయి. 3 కొత్త పిల్లలను చేర్చడంతో కునో నేషనల్ పార్క్‌లో మొత్తం చిరుతల సంఖ్య 20కి చేరుకుంది. కేంద్ర పర్యావరణ శాఖ మంత్రి భూపేందర్ యాదవ్ X ఖాతా ద్వారా అధికారికంగా ఈ విషయాన్ని వెల్లడించారు. పార్కులో చిరుత పిల్లలు సందడి చేస్తున్న వీడియోను కూడా పోస్ట్ చేశాడు. ”కునో కొత్త పిల్లలు! నమీబియాకు చెందిన జ్వాలా అనే చిరుత మూడు పిల్లలకు జన్మనిచ్చింది. ముఖ్యంగా, నమీబియా చిరుత ఆశా తన పిల్లలకు జన్మనిచ్చిన కొన్ని వారాల తర్వాత జ్వాల కూడా జన్మనిచ్చింది. వన్యప్రాణుల ప్రేమికులందరికీ శుభాకాంక్షలు. భారతదేశంలో వన్యప్రాణులు అభివృద్ధి చెందాలి’’ అని ట్వీట్ చేశారు.

నమీబియా నుంచి తీసుకొచ్చిన ఆశా అనే చిరుత 20 రోజుల క్రితం ఈ నెల 3న మూడు పిల్లలకు జన్మనిచ్చిన సంగతి తెలిసిందే. అలాగే ఇదే జ్వాలా చిరుత మార్చి 2023లో నాలుగు పిల్లలకు జన్మనిచ్చింది. అప్పుడు ఈ చిరుత పేరు ‘సియాయా’. కానీ దురదృష్టవశాత్తు అందులో ముగ్గురు పిల్లలు చనిపోయారు. ఒక ఆడ చిరుత కూన మాత్రమే ప్రాణాలతో బయటపడింది. భూమిపై అత్యంత వేగంగా పరిగెత్తే జంతువు చిరుతపులులను 1952లో భారతదేశంలో అంతరించిపోతున్న జాతిగా ప్రకటించారు. అప్పటి నుంచి దేశంలో వాటి జనాభాను పునరుద్ధరించేందుకు కేంద్ర ప్రభుత్వం ప్రతిష్టాత్మకమైన ప్రణాళికలను అమలు చేస్తోంది. ఇందులో భాగంగా దక్షిణాఫ్రికా, నమీబియా దేశాల నుంచి చిరుతలను కొనుగోలు చేస్తున్నారు. వాటిని కునో నేషనల్ పార్క్‌లో విడుదల చేస్తున్నారు. ఇందులో భాగంగా, సెప్టెంబర్ 17, 2022న నమీబియా నుండి 8 చిరుత పిల్లలను తీసుకువచ్చారు. వాటిలో 5 ఆడ చిరుతలు మరియు 3 మగ చిరుతలు. ఫిబ్రవరి 2023లో, దక్షిణాఫ్రికా నుండి 12 చిరుతలను తీసుకువచ్చారు. గతేడాది డిసెంబర్‌లో 4 చిరుతపులులను పార్కులోకి వదిలారు. అయితే వారిలో ఇద్దరిని పట్టుకుని బోమాస్‌కు తరలించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 23, 2024 | 10:26 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *