కర్పూరి ఠాకూర్: సమతా క్రాంతిదర్శికి భారతరత్న

కర్పూరి ఠాకూర్ సామాజిక సమానత్వం కోసం జీవితాంతం చేసిన కృషికి దేశ అత్యున్నత పౌర పురస్కారం లభించింది

భారతదేశ సామాజిక-రాజకీయ దృశ్యంపై ఆయన చెరగని ముద్ర: ప్రధాని మోదీ

బీహార్‌లో తొలి కాంగ్రెసేతర సీఎం కర్పూరీ ఠాకూర్.. ఆయన హయాంలో విప్లవాత్మక నిర్ణయాలు

రాష్ట్రంలో సంపూర్ణ మద్య నిషేధం, బీసీలకు రిజర్వేషన్లు.. విద్య, ఉద్యోగాలు, వ్యవసాయ రంగాల్లో సంస్కరణలు

లాలూ, ములాయం, నితీష్ గొప్పలు.

న్యూఢిల్లీ, పాట్నా, జనవరి 23: దేశంలో సామాజిక సమానత్వ రాజకీయాలకు మార్గదర్శకులలో ఒకరైన బీహార్ మాజీ ముఖ్యమంత్రి మరియు సోషలిస్ట్ నాయకుడు కర్పూరి ఠాకూర్‌కు కేంద్ర ప్రభుత్వం దేశ అత్యున్నత పౌర పురస్కారం భారతరత్నను ప్రదానం చేసింది. ఈ మేరకు రాష్ట్రపతి భవన్ మంగళవారం ఒక ప్రకటన విడుదల చేసింది. కర్పూరి ఠాకూర్ శతజయంతి సంవత్సరం కావడం విశేషం. కర్పూరి ఠాకూర్‌కు భారతరత్న ప్రకటించడంపై ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ స్పందిస్తూ, ‘అట్టడుగు వర్గాల అభ్యున్నతి కోసం కర్పూరి ఠాకూర్ యొక్క రాజీలేని అంకితభావం మరియు అతని దార్శనిక నాయకత్వం భారతదేశ సామాజిక-రాజకీయ ముఖంపై చెరగని ముద్ర వేసింది. ఈ అవార్డు ఆయన కృషిని గౌరవించడమే కాదు.. మరింత న్యాయమైన, సమానత్వ సమాజాన్ని నిర్మించేందుకు తన కర్తవ్యాన్ని ముందుకు తీసుకెళ్లేందుకు కూడా. ఆ దిశగా మనలో స్ఫూర్తి నింపేందుకు ఈ అవార్డు దోహదపడుతుంది” అన్నారు. నిరాడంబరత, నిస్వార్థత, అత్యున్నత విలువలకు ప్రతిబింబంగా నిలిచిన కర్పూరీ ఠాకూర్ (1924-88) తాను పుట్టిన బీహార్ ప్రజలపైనే కాకుండా మొత్తం ఉత్తరాది ప్రజలపై ప్రభావం చూపిన నాయకుడు. అందుకే ఆయన్ను జనం ముద్దుగా జననాయక్ (ప్రజా నాయకుడు) అని పిలుచుకుంటారు.

సాధారణ నేపథ్యం నుంచి..

కర్పూరి ఠాకూర్ 1924 జనవరి 24న బీహార్‌లోని సమస్తిపూర్ జిల్లాలోని పిథోంఝియా గ్రామంలో నాయీ బ్రాహ్మణ సామాజిక వర్గంలో జన్మించారు. ఆ రోజుల్లో ఉవ్వెత్తున ఎగసిపడుతున్న స్వాతంత్య్ర ఉద్యమం ఆయనను ఆకర్షించింది. AISF స్టూడెంట్ యూనియన్‌లో చేరారు. కాలేజీ చదువులు వదిలేసి క్విట్ ఇండియా ఉద్యమంలో పాల్గొన్నాడు. 1942-45 మధ్య జైలు జీవితం గడిపారు. స్వాతంత్య్రానంతరం స్వగ్రామంలో ఉపాధ్యాయుడిగా పనిచేశాడు. ప్రజా జీవితంలో సోషలిస్టు పార్టీ తరపున 1952లో బీహార్ అసెంబ్లీకి పోటీ చేసి తొలిసారి ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికయ్యారు. ఆ రోజుల్లో బీహార్ నుంచి ఆస్ట్రియా వెళ్లిన ప్రతినిధి బృందంలో కర్పూరి కూడా ఉన్నారు. కోటు లేకపోవడంతో స్నేహితుడిని అడిగాడు. అయితే, అది కూడా చిరిగిపోయింది. అయినప్పటికీ, వారు దానిని ధరించారు. అది చూసిన యుగోస్లేవియా అధిపతి మార్షల్ టిటో కర్పూరి ఠాకూర్‌కి కొత్త కోటు బహూకరించాడు. కర్పూరి తన ప్రజా జీవితం ప్రారంభం నుండి చాలా నిరాడంబరంగా ఉండేది. రెండు సార్లు బీహార్ సీఎంగా పనిచేసిన ఆయనకు సొంత ఇల్లు, కారు లేదు, సరైన బట్టలు కూడా లేవు. అతను వాటిని ఎప్పుడూ పట్టించుకోలేదు.

మద్యపాన నిషేధం

రాజకీయంగా అంచెలంచెలుగా ఎదిగిన కర్పూరి ఠాకూర్ బీహార్ మంత్రిగా, డిప్యూటీ సీఎంగా పనిచేశారు. 1970 డిసెంబరులో మొదటి కాంగ్రెసేతర ముఖ్యమంత్రిగా బాధ్యతలు చేపట్టారు. ఏడు నెలలు మాత్రమే ఆయన పదవిలో కొనసాగారు. 1977లో మరోసారి ఆ పదవిని చేపట్టారు. రెండేళ్లు పదవిలో ఉన్నారు. తొలిసారి సీఎంగా బాధ్యతలు స్వీకరించిన ఆయన రాష్ట్రంలో సంపూర్ణ మద్య నిషేధాన్ని అమలు చేశారు. ఆ తర్వాత రాష్ట్రంలో బీసీలకు రిజర్వేషన్లు కల్పించాలన్న ముంగేరిలాల్ కమిషన్ సిఫార్సులు అమలులోకి వచ్చాయి. ఈ కమిషన్ మండల్ కమిషన్ కంటే చాలా ముందుగానే బీసీలకు విద్య, ఉద్యోగాల్లో వాటాను సిఫార్సు చేసింది. కర్పూరి తన జీవితాంతం కుల వివక్షకు వ్యతిరేకంగా పోరాడారు. సామాజిక సమానత్వం కోసం ఆయన చేపట్టిన విధానాలు, సంస్కరణల ఫలితంగా లక్షలాది మంది విద్య, ఉపాధి, వ్యవసాయ రంగాల్లో లబ్ధి పొందారు.

ఎందరికో స్ఫూర్తి

స్వాతంత్య్రానంతర సోషలిస్టు ఉద్యమానికి నాయకత్వం వహించిన రామ్ మనోహర్ లోహియా కర్పూరి ఠాకూర్‌పై గణనీయమైన ప్రభావాన్ని చూపారు. అలనాటి దిగ్గజ నాయకుడు జయప్రకాష్ నారాయణ్‌తో సన్నిహితంగా మెలిగారు. బీసీ వర్గాల నుంచి ముందుకు వచ్చిన లాలూ, ములాయం, నితీష్ తదితర నేతలకు కర్పూరీ ఠాకూర్ స్ఫూర్తిగా నిలిచారు. కర్పూరి ఠాకూర్ 1988 ఫిబ్రవరి 17న మరణించారు. ఆయన మరణించే వరకు వరుసగా ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికయ్యారు. బీహార్‌లోని అనేక ప్రభుత్వ విద్యా సంస్థలకు ఆయన పేరు పెట్టారు. అతని స్వస్థలమైన పిథోంజియాను కర్పూరిగ్రామ్ అని పిలుస్తారు. కర్పూరి ఠాకూర్‌కు భారతరత్న ప్రకటించడంపై బీహార్ సీఎం నితీశ్ స్పందిస్తూ సామాజికంగా అణగారిన, నిర్లక్ష్యానికి గురైన వర్గాలు, దళితుల్లో సానుకూల భావోద్వేగాలను తీసుకువస్తారని అన్నారు.

కర్పూరి రాజ్యం క్రీ.పూ

హైదరాబాద్ , జనవరి 23 (ఆంధ్రజ్యోతి): బీహార్ లో బీసీ గాలి వీచింది బీహార్ మాజీ సీఎం కర్పూరి ఠాకూర్ అని బీజేపీ ఓబీసీ మోర్చా జాతీయ అధ్యక్షుడు, ఎంపీ కె.లక్ష్మణ్ అన్నారు. ఇంతకు ముందు అధికారమంతా అగ్రవర్ణాల చేతుల్లో ఉండేదని, బీసీల నాయకత్వం తనతోనే మొదలైందన్నారు. బీహార్‌లో మహిళలకు రిజర్వేషన్ కల్పించిన ఘనత కూడా కర్పూరి ఠాకూర్‌దే. తనకు భారతరత్న ప్రకటించడం బీసీ వర్గాన్ని గౌరవించడమేనని లక్ష్మణ్ అన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 24, 2024 | 03:59 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *