రైతు: 8వ తరగతి చదివాడు.. ఆదాయం రూ. 1.5 కోట్లు.. దటీజ్ రైతన్న..

గాంధీనగర్, జనవరి 25: “కళ్ళు ఉన్నవాడు ముందు మాత్రమే చూస్తాడు.. కానీ దిమాక్ ఉన్నవాడు ప్రపంచం మొత్తం చూస్తాడు” కానీ చేయాలనే సంకల్పం ఉండాలి.. చదువు, నైపుణ్యంతో పని లేదు. ఇది జీవితంలో స్థిరపడవచ్చు. ఇవి ఖాళీ మాటలు.. ఈ రైతును చూసి మీరు కూడా అదే తేల్చుకుంటారు. అవును సైంటిస్టు కాదు.. పీజీలు చేసి డిగ్రీలు పొందలేదు. పెద్దగా పనులు చేయడం లేదు. అతను ఏ కంపెనీకి యజమాని కాదు. ఒక సామాన్య రైతు. 8వ తరగతి మాత్రమే చదివాడు కానీ ఏడాదికి 1.5 కోట్లు సంపాదిస్తున్నాడు. ఈ రైతు ఇప్పుడు దేశవ్యాప్తంగా సంచలనంగా మారాడు. రైతు వివరాలు తెలుసుకుందాం.

రూ. 1.5 కోట్ల ఆదాయం..

గుజరాత్‌లోని అమ్రేలి జిల్లా అమ్రాపూర్ గ్రామానికి చెందిన ధర్మేష్ భాయ్ మాతుకియా అనే రైతు తన వృత్తిలో అద్భుతమైన విజయాన్ని సాధించాడు. తనకున్న 38 బీగా భూమిలో మిర్చి సాగు చేసి గణనీయమైన దిగుబడిని పొందాడు. తన ఉత్పత్తులను నేర్పుగా వినియోగిస్తూ.. కారం పొడిని ప్రాసెస్ చేస్తూ సంపాదిస్తున్నాడు. ప్రపంచ మార్కెట్లకు ఎగుమతి చేయడం ద్వారా వార్షిక ఆదాయం రూ. 1.50 కోట్లు సంపాదిస్తున్నాడు. ఖర్చులను తగ్గించడం ద్వారా మొత్తం రూ. 90 లక్షలకు పైగా వార్షికాదాయం పొందుతున్నట్లు ధర్మేష్ తెలిపారు. తన 38 బిఘా భూమిలో ఏటా 60 టన్నుల మిర్చి దిగుబడి వస్తుందన్నారు. ధర్మేష్ తెలిపిన వివరాల ప్రకారం.. రిటైల్ మార్కెట్ లో నాణ్యమైన మిర్చి రూ. 500 నుండి రూ. 600 వరకు. మరియు ధర్మేష్ హోల్‌సేల్ మార్కెట్‌లో రూ. 250 చొప్పున.. 60 టన్నుల మిర్చి పంటకు సుమారు రూ. 1.5 కోట్ల ఆదాయం.

కొత్త పద్ధతులు

కాగా, అమ్రేలి జిల్లా పరిధిలోని కుంకవావ్ తాలూకా అమ్రాపూర్ గ్రామంలో ఎక్కువ మంది రైతులు మిర్చి సాగు చేశారు. మిర్చి ఉత్పత్తిని పెంచేందుకు రైతులు అనేక పద్ధతులను అనుసరిస్తారు. ఫలితంగా ఈ ప్రాంతం వ్యవసాయ ప్రయోగాలకు కేంద్రంగా మారింది. ఈ విజయగాథల్లో ధర్మేష్ ప్రత్యేకత. అతని సమర్థవంతమైన వ్యవసాయ పద్ధతులు స్థానికంగా గుర్తింపు పొందడమే కాకుండా పొరుగు గ్రామాల రైతులను కూడా ఆకర్షించాయి.

8వ తరగతి చదువుకున్నారు.

ఎనిమిదో తరగతి మాత్రమే చదివిన ధర్మేష్ భాయ్ మతుకియా అనే 45 ఏళ్ల రైతు గత ఐదేళ్లుగా మిర్చి సాగు చేస్తున్నాడు. కాశ్మీరీ డబ్బి వంటి రకాలను సాగు చేస్తున్నాడు. ఈ సీజన్‌లో ధర్మేష్ 38 బిగాల మిర్చి సాగు చేశాడు. మొత్తం 60 టన్నుల దిగుబడి వచ్చింది. అయితే, ధర్మేష్ తన పంటను నేరుగా మార్కెట్‌లో విక్రయించకుండా, వాటిని పౌడర్‌గా ప్రాసెస్ చేస్తాడు. అతనే కారంపొడి విక్రయిస్తున్నాడు. కాశ్మీరీ మిర్చి పౌడర్ రూ. 450 కాశ్మీరీ మిశ్రమం రూ. 350 ఉంది. ఈ ఏడాది 50 టన్నుల కారం ఉత్పత్తి లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నట్లు ధర్మేష్ తెలిపారు. ఇక ధర్మేష్ తాను తయారు చేసిన ఈ కారం పొడిని అమెరికా సహా పలు దేశాలకు ఎగుమతి చేస్తున్నాడు. వార్షిక ఉత్పత్తితో రూ. 1.50 కోట్లు సంపాదిస్తున్నాడు. ఇందులో వ్యవసాయ కూలీ ఖర్చులు పోగా.. రూ. 90 లక్షలకు పైగా ఆదాయం అతనికి మిగిలి ఉంటుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 25, 2024 | 07:08 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *