జ్ఞాన్వాపి ఆలయం: జ్ఞానవాపి మసీదుపై సంచలన నివేదిక.. హిందూ దేవాలయానికి సంబంధించిన ఆనవాళ్లు

ఉత్తరప్రదేశ్‌లోని వారణాసిలోని వివాదాస్పద జ్ఞానవాపి మసీదుపై భారత పురావస్తు శాఖ (ఏఎస్‌ఐ) సంచలన నివేదికను విడుదల చేసింది. మసీదు కంటే ముందు ఇక్కడ హిందూ దేవాలయం ఉండేదని పురావస్తు శాఖ తెలిపింది. హిందూ దేవాలయాన్ని కూల్చివేసి ఈ మసీదును నిర్మించారని ఈ నివేదిక చెబుతోంది. ఈ మసీదు దిగువ భాగంలో హిందూ దేవతా విగ్రహాలు ఉన్నాయని, భారీ కట్టడం ఉందని పురావస్తు శాఖ గుర్తించింది.

ఆలయాన్ని కూల్చివేసి, ఈ జ్ఞానవాపి మసీదు 17వ శతాబ్దంలో నిర్మించబడిందని నివేదిక తేల్చింది. మసీదు దక్షిణ గోడ హిందూ దేవాలయంలో భాగమని అనుమానిస్తున్నారు. అలాగే 32 హిందూ శాసనాలను గుర్తించిన పురావస్తు శాఖ.. ఆ శాసనాలు దేవనాగరి, తెలుగు, కన్నడ భాషల్లో ఉన్నాయని తెలిపింది. హిందూ దేవాలయంలోని కొన్ని స్తంభాలను కొద్దిగా చెక్కి మసీదు నిర్మాణంలో ఉపయోగించినట్లు ఆధారాలు ఉన్నాయని పేర్కొంది. ఈ నివేదిక కాపీలను పురావస్తు శాఖ హిందూ, ముస్లిం న్యాయవాదులకు పంపింది.

ఈ సందర్భంగా హిందూ పార్టీ న్యాయవాది విష్ణుశంకర్ జైన్ మాట్లాడుతూ.. జ్ఞానవాపి మసీదు నిర్మించేందుకు ఆ ప్రాంతంలోని హిందూ దేవాలయాన్ని ధ్వంసం చేసినట్లు నివేదికలో తేలిందన్నారు. మసీదు లోపల దొరికిన వస్తువులన్నీ డాక్యుమెంట్‌గా ఉన్నాయని తెలిపారు. ఈ మసీదులో అనేక మార్పులు చేసినట్లు నివేదిక చెబుతోందని తెలిపారు. చిన్న చిన్న మార్పులతో పిల్లర్లు మరియు ప్లాస్టర్‌లను తిరిగి ఉపయోగించినట్లు నివేదిక సూచిస్తుంది. సర్వేలో మొత్తం 34 శాసనాలు నమోదయ్యాయని స్పష్టం చేశారు.

హిందూ దేవాలయంలోని కొన్ని స్తంభాలను కొత్త నిర్మాణంలో ఉపయోగించేందుకు సవరించినట్లు జైన్ తెలిపారు. స్తంభాలపై చెక్కిన చెక్కులను కూడా తొలగించే ప్రయత్నం చేశారు. దేవనాగరి, తెలుగు, కన్నడ మరియు ఇతర లిపిలలో వ్రాయబడిన పురాతన హిందూ దేవాలయ శాసనాలు కూడా కనుగొనబడ్డాయి. ఈ శాసనాలు, మరమ్మతులు, ఇతర నిర్మాణాలతో పాటు ఇక్కడ హిందూ దేవాలయం ఉందని చెప్పడానికి ఆధారాలు ఉన్నాయని జైన్ తెలిపారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 25, 2024 | 10:34 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *