సమీక్ష : ‘నేరు’ న్యాయం కళ్లు తెరిచింది

నెహ్రూ సినిమా రివ్యూ

సస్పెన్స్ థ్రిల్లర్ చిత్రాలను రూపొందించడంలో జీతూ జోసెఫ్ తనకంటూ ఓ ప్రత్యేక బ్రాండ్ క్రియేట్ చేసుకున్నాడు. మోహన్‌లాల్‌తో అతని ‘దృశ్యం’ ఫ్రాంచైజీ దాదాపు అన్ని భాషలలో రీమేక్‌గా మారింది మరియు దేశవ్యాప్తంగా ప్రజాదరణ పొందింది. ఇప్పుడు మోహన్ లాల్ కథానాయకుడిగా ‘నేరు’ చిత్రంతో ప్రేక్షకుల ముందుకు వచ్చాడు. ఈ సినిమా మలయాళంలో విడుదలై మంచి కలెక్షన్లు రాబట్టింది. ఇప్పుడు ఈ చిత్రం నేరుగా డిస్నీ + హాట్ స్టార్‌లో విడుదలైంది. కోర్టు హాలు సస్పెన్స్ డ్రామాగా మారిన ఈ కథ ప్రేక్షకులకు ఎలాంటి అనుభూతినిచ్చింది? జీతూ జోసెఫ్ మరోసారి తన మార్క్ చూపించాడు?

అది కేరళలోని తుంబ అనే ప్రదేశం. సారా మొహమ్మద్ (అనశ్వర రాజన్) అనే అంధ బాలికపై ఓ దుండగుడు అత్యాచారం చేస్తాడు. సారాకి అది చూపించదు, కానీ ఆమెకు శిల్పాలలో ప్రతిభ ఉంది. ఆమె చేతులతో తాకిన ముఖాన్ని శిల్ప రూపంలో గీయగలదు. ఆ దుండగుడి బొమ్మను అలా గీశాడు. దాని ఆధారంగా మైఖేల్ జోసెఫ్ (శంకర్ ఇందుచూడన్) అనే యువకుడిని పోలీసులు అరెస్ట్ చేస్తారు. ఈ కేసులో అరెస్టయిన మైఖేల్.. దేశంలోని ప్రముఖ వ్యాపారవేత్త కుమారుడు. ఈ కేసు నుంచి మైఖేల్‌ను రక్షించేందుకు దేశంలోనే ప్రముఖ న్యాయవాది రాజశేఖర్ (సిద్ధిఖ్) రంగంలోకి దిగుతాడు. రాజశేఖర్ ను కోర్టులో ఎదుర్కోవడం ఎవరి తరం కాదు. తొలి విచారణలోనే మైఖేల్‌కు బెయిల్ వచ్చేలా రాజశేఖర్ కేసును నీరుగార్చాడు. అటువంటి పరిస్థితిలో, కేసును విచారిస్తున్న పోలీసు అధికారి సారా తరపున వాదించమని లాయర్ విజయ్ మోహన్ (మోహన్‌లాల్)ని అడుగుతాడు. తొలుత ఈ కేసులో హాజరయ్యేందుకు విముఖత చూపిన విజయ్ మోహన్ ఆ తర్వాత కేసును వాదించేందుకు అంగీకరించారా? తర్వాత కోర్టులో ఎలాంటి వాదనలు జరిగాయి? విజయ్ మోహన్ గతం ఏమిటి? చివరికి సారాకు న్యాయం జరిగిందా? లేదా? ఇది తగిన కథ.

చివరి వరకు సస్పెన్స్‌ని కొనసాగించడం జీతూ జోసెఫ్‌ స్టైల్‌. అతని కథలన్నీ ప్రేక్షకుల ఊహకు అందని నేరాన్ని ఒక పొరగా చూపించే థ్రిల్‌ను పంచుతాయి. కానీ ‘నేరు’ కథ మాత్రం అందుకు భిన్నంగా సాగింది. మొదటి రెండు సన్నివేశాల్లో నేరం ఎలా ఉంటుంది? దోషి ఎవరు? ప్రేక్షకులకు స్పష్టంగా చూపించారు. ఈ రెండు విషయాలు తెలిసిన తర్వాత కూడా అందులో ఏముందో ప్రేక్షకులు ఆలోచించలేరు. ఇక్కడే కథ ప్రేక్షకులను అయస్కాంతంలా పట్టుకుంటుంది. కోర్టులు సాక్ష్యాధారాలతో పనిచేస్తాయి. నేరం, నిజం రుజువు కావాలంటే ఆధారాలు కావాలి. ‘ప్రత్యక్ష సాక్షులకు’ కోర్టులు మరింత ప్రాధాన్యత ఇస్తున్నాయి. అయితే ఓ అమాయక బాలికపై జరిగిన హింసకు సాక్షి ఎవరు? బాధితురాలు కోర్టులో తనకు జరిగిన దారుణాన్ని ఎలా నిరూపించింది? ఈ కోణంలో, దర్శకుడు దర్శకత్వం వహించిన కథ చాలా చోట్ల ఆలోచనాత్మకంగా మరియు భావోద్వేగంగా ఉంటుంది.

తొలి సన్నివేశం నుంచే ప్రేక్షకులను కథలో కూర్చోబెట్టారు. కళ్ల ముందు నిజం కనిపిస్తున్నా.. ఆ సత్యాన్ని కోర్టులో నిరూపించే క్రమంలో ఎదురయ్యే సవాళ్లు ప్రేక్షకులను కథలో ముంచెత్తుతాయి. నిజానికి ఇది సింగిల్ లైన్ ఆధారంగా తీసిన చిన్న కథ. ఎలాంటి మలుపులు ఉండవు. కానీ దర్శకుడు రాసుకున్న సన్నివేశాలు, కోర్టు రూమ్ డ్రామా ప్రేక్షకుల దృష్టిని మళ్లించవు. అక్కడ జరుగుతున్న వాదనల్లో ప్రేక్షకులకు సెక్షన్లు తెలియకపోయినా.. బాధితురాలికి న్యాయం జరుగుతుందా అనే భావోద్వేగం అంతటా కొనసాగుతుంది. న్యాయవాదులు తమ క్లయింట్‌ను కేసు నుండి బయటపడేయడానికి ఎంత దూరం వెళతారు? ఆధారాలు ఎలా తారుమారు చేయబడతాయి? బాధితుడు ఎలాంటి మానసిక క్షోభకు గురవుతాడు? ఈ కోణంలో కొన్ని సన్నివేశాలు ఉన్నాయి. న్యాయం కోసం పోరాడేవారు, మానసికంగా దృఢంగా నిలబడాలనే అంతర్లీన సందేశం ఆ సన్నివేశాల్లో బాగుంది.

అయితే ఈ కోర్ట్‌రూమ్ డ్రామాలో కొన్ని సన్నని సన్నివేశాలు కూడా ఉన్నాయి. సాక్ష్యాధారాల కోసం వారు సీసీటీవీ ఫుటేజీలపైనే ఎక్కువగా ఆధారపడ్డారు. CC ఫుటేజీని సవరించిన విధానం, కోర్టులో వివరంగా చూపడం మరియు అదే అంశంపై ప్రశ్నలు అడగడం కొంచెం పునరావృతం. కానీ దర్శకుడు రాసిన ముగింపు ఈ తప్పును సరిచేస్తుంది. సినిమా మొత్తం కలిసి రావడం, క్లైమాక్స్ మరో ఎత్తు. మొత్తానికి కేసును వాదించిన విజయ్ మోహన్ చివరి ప్రయత్నంగా ఓ నిర్ణయం తీసుకుని ఈ కథను మరో స్థాయికి తీసుకెళ్లాడు. నిజానికి ఈ కథకు ఇంత ముగింపు లేకపోతే ప్రత్యేకించి ఉండేది కాదు. ఇది లాయర్ విజయ్ మోహన్ కథ కాదు, అంధ శిల్పి సారా కథ. దానికి న్యాయం చేయాలని తీర్మానం చేయడం చిరస్మరణీయం. చివర్లో సారా, లాయర్ విజయ్ మోహన్ మద్యం మత్తులో ఉన్న దృశ్యం చూస్తుంటే కళ్లలో అప్రయత్నంగా నీళ్ళు కారుతున్నాయి. ఇది హీరోయిజంలా అనిపిస్తుంది. సారా కోర్టు నుండి బయటకు వచ్చి తన ముసుగును తీసివేసినప్పుడు, మీడియా మైక్‌లు మరియు కెమెరాలు ఆటోమేటిక్‌గా తగ్గాయి.

కోర్ట్‌రూమ్ డ్రామాలో మీరు వాదించలేకపోతే, మీరు నటించగలరని అనుకోకండి. ఈ సింగిల్ లైన్ స్టోరీని చివరకు చూడగలిగేలా చేసింది మోహన్ లాల్ ఉనికి. మోహన్ లాల్ ఇమేజ్ ను పట్టించుకోకుండా చేసిన మరో కథ ఇది. సీనరీ పరంగా ఎత్తుకు పైఎత్తులు వేసే పాత్ర కాదు. కేవలం సెక్షన్‌లు మరియు పాయింట్స్ ఆఫ్ లా ఉన్న పెద్ద లాయర్‌ని ఎదుర్కొనే పాత్ర. తన సహజ నటనతో ఈ పాత్రను పండించాడు. అంధ బాలిక పాత్రలో అనశ్వర రాజన్ ఆకట్టుకుంది. ఆమె నటన కథకు మరింత సహజత్వాన్ని తెచ్చిపెట్టింది. ప్రియమణి, మోహన్‌లాల్ పాత్రల మధ్య గతం ఉంది. ఆ గతాన్ని చూపకుండా స్వరాన్ని పరిమితం చేయడం విశేషం. సిద్ధిక్, జగదీష్, ప్రియమణి తదితర పాత్రలు ఆకట్టుకున్నాయి. నేపథ్య సంగీతం బాగా కుదిరింది. నిర్మాణంలో కొన్ని పరిమితులు కనిపిస్తాయి. కమర్షియల్ భావాలతో కాకుండా మంచి కథ, కథనంతో మ్యాజిక్ చేసే దర్శకుడు జీతూ జోసెఫ్. ఆ మ్యాజిక్ ‘నెరు’లోనూ జరిగింది. ఈ వారాంతంలో OTT సినిమాల కోసం చూస్తున్న ప్రేక్షకులకు ‘నేరు’ మంచి ఎంపిక.

తెలుగు360 ఉత్తమ మరియు ప్రకాశవంతమైన జర్నలిస్టుల కోసం ఎల్లప్పుడూ తెరవబడి ఉంటుంది. మీకు పూర్తి సమయం లేదా ఫ్రీలాన్స్ పట్ల ఆసక్తి ఉంటే, మాకు ఇమెయిల్ చేయండి Krishna@telugu360.com.

పోస్ట్ సమీక్ష : ‘నేరు’ న్యాయం కళ్లు తెరిచింది మొదట కనిపించింది తెలుగు360.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *