బడ్జెట్ 2024: ఈ బడ్జెట్‌లో వీటిపై ప్రకటనలు వచ్చే అవకాశాలు!

సామాన్యుల నుంచి కార్పొరేట్ సంస్థల వరకు బడ్జెట్ పై ఎన్నో ఆశలు పెట్టుకున్నారు. ఉద్యోగుల పన్ను మినహాయింపు, కార్పొరేట్ పన్నుతో సహా వారి రాష్ట్రాలకు ఏవైనా ప్రత్యేక కేటాయింపులు చేయబడతాయా అనేది చూడటం ఆసక్తికరంగా ఉంటుంది. అయితే తాజాగా అందుతున్న సమాచారం ప్రకారం కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్ పలు అంశాలపై కీలక ప్రకటనలు చేసే అవకాశం ఉన్నట్లు తెలిసింది.

మోదీ ప్రభుత్వం ఫిబ్రవరి 1న రెండో ఆఖరి బడ్జెట్‌ను సమర్పించనుంది. ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్‌ ఆరోసారి దీనిని సమర్పించనున్నారు. ఎన్నికల సంవత్సరంలో ప్రవేశపెట్టే మధ్యంతర బడ్జెట్ ఇది. కానీ ఈ బడ్జెట్ ద్వారా వచ్చే ఆర్థిక సంవత్సరంలో చేయాల్సిన అభివృద్ధికి ప్రభుత్వం బ్లూప్రింట్‌ను అందజేస్తుంది. పేదలు, యువత, రైతులు, మహిళలకు ఈ ప్రభుత్వ బడ్జెట్ ఎంతో ప్రత్యేకం కానుందని ఆర్థిక నిపుణులు అంటున్నారు. వీటికి సంబంధించి కీలక ప్రకటనలు బడ్జెట్‌లో రావచ్చని అంటున్నారు. ఆ విశేషాలను ఇప్పుడు చూద్దాం.

2024 బడ్జెట్‌లో కీలక ప్రకటనలు రానున్నాయి

– రైతులకు పంటలతో పాటు ఆరోగ్య బీమా, జీవిత బీమా కల్పించే అవకాశం

-మహిళలకు బడ్జెట్ కేటాయింపులు పెంచవచ్చు. గత 10 ఏళ్లలో కేటాయింపులు 30% పెరిగాయి.

-ఇంటికి వడ్డీ రాయితీ పథకాన్ని ప్రకటించే అవకాశం

-ఎన్‌పిఎస్‌ని ఆకర్షణీయంగా మార్చే సామాజిక భద్రతను పెంచడంపై దృష్టి పెట్టండి

-స్వచ్ఛమైన ఇంధనం మరియు కాలుష్యం తగ్గింపు చర్యలను ప్రకటించే అవకాశం

-సుస్థిర వ్యవసాయం కోసం చేపట్టే కార్యక్రమాల ద్వారా విద్య, ఆరోగ్య సంరక్షణకు మరిన్ని నిధులు పొందే అవకాశం

-పరిశ్రమలకు ప్రోత్సాహకాలు ఇచ్చే అవకాశం

– జెమ్స్ & జ్యువెలరీ, మెడ్‌టెక్, ఐటీ వంటి రంగాలకు ప్రత్యేక మద్దతు

-బడ్జెట్‌లో కిసాన్ సమ్మాన్ ఫండ్ పెంపు, సమ్మాన్ నిధిని రూ.8000 నుంచి రూ.9000కి పెంచే అవకాశం

-మహిళలకు నేరుగా నగదు బదిలీ వంటి పథకాలు

– మహిళా రైతులకు పారితోషికాన్ని రూ.12 వేల వరకు పెంచే అవకాశం

-మహిళలకు ప్రత్యేక రిజర్వేషన్ లేదా గౌరవ వేతనం MNREGA

-మహిళలకు వడ్డీలేని రుణాలు అందించే అవకాశం

మరిన్ని తాజా వార్తల కోసం ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి: బడ్జెట్ 2024: అసలు బడ్జెట్ ఎలా తయారు చేయబడింది, దాని లక్ష్యం ఏమిటి?

పార్లమెంట్ బడ్జెట్ సమావేశాలు జనవరి 31 నుంచి ప్రారంభమై ఫిబ్రవరి 9 వరకు కొనసాగనున్నాయి. రాష్ట్రపతి ప్రసంగం జనవరి 31న జరగనుంది. రాష్ట్రపతి ద్రౌపది ముర్ము ఉభయ సభలను ఉద్దేశించి సంయుక్తంగా ప్రసంగిస్తారు. బడ్జెట్ సెషన్‌లో రాష్ట్రపతి ప్రసంగం తర్వాత జనవరి 31న ఆర్థిక సర్వే నివేదికను కూడా సమర్పించనున్నారు. ఆర్థిక సర్వే అనేది ఒక అకౌంటింగ్ లాంటిది, దీనిలో మరుసటి సంవత్సరం బడ్జెట్‌ను సిద్ధం చేయడానికి రూపురేఖలు గత సంవత్సరం దేశ ఖాతాల ఆధారంగా నిర్ణయించబడతాయి. దీన్ని బట్టి గత ఏడాది దేశ ఆర్థిక వ్యవస్థ ఎలా ఉందో అంచనా వేస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 26, 2024 | 11:56 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *