పద్మ అవార్డులు: శ్రమకు ప్రతిఫలం.. ప్రతిభకు అవార్డు

గణతంత్ర దినోత్సవం సందర్భంగా, కేంద్ర ప్రభుత్వం 2024 పద్మ అవార్డులను ప్రకటించింది. టాలీవుడ్‌కు చెందిన మెగాస్టార్ చిరంజీవి పద్మ విభూషణ్‌కు ఎంపికయ్యారు, తమిళనాడుకు చెందిన వైజయంతి మాల బాలి పద్మ విభూషణ్‌కు ఎంపికయ్యారు. అలాగే మిథున చక్రవర్తి, ఆలస్యం నటుడు విజయ్కాంత్, పద్మభూషణ్ అవార్డుకు గాయని ఉషా ఉతప్ ఎంపికయ్యారు.

వైజయంతి.jpg

అలనాటి అందాల తార, అద్భుతమైన నర్తకి, గొప్ప నటి వైజయంతీ మాలకు పద్మవిభూషణ్ అవార్డు లభించింది. వైజయంతిమాలకు 1968లో పద్మశ్రీ, 2011లో పద్మభూషణ్ అవార్డులు లభించాయి.ఈ ఏడాది గణతంత్ర దినోత్సవం సందర్భంగా వైజయంతిమలను భారత ప్రభుత్వం దేశంలోనే రెండో అత్యున్నత పురస్కారమైన పద్మవిభూషణ్‌కు ఎంపిక చేసింది. భారతీయ చలనచిత్ర పరిశ్రమలో తొలి మహిళా సూపర్ స్టార్ ఆమె! (వైజయంతి మాల)

వైజయంతిమాల తమిళనాడులోని మద్రాసు ప్రెసిడెన్సీలోని ట్రిప్లికేన్‌లో 1933లో జన్మించింది. ఆమె తల్లి వసుంధరాదేవి క్లాసికల్ డ్యాన్సర్. కొన్ని సినిమాల్లో కూడా నటించింది. ఆమె తల్లి ద్వారా వారసత్వంగా వచ్చిన వైజయంతిమాల కూడా చాలా చిన్నది శాస్త్రీయ నృత్యం అధ్యయనం, ప్రావీణ్యం సాధించారు. కర్ణాటక సంగీతం కూడా నేర్చుకున్నారు. ఆమెలో కళ కోసం తృష్ణ తల్లి ఆమెను నటిగా గమనించింది ప్రోత్సహించారు. వైజయంతిమాల తమిళంలో నటించిన తొలి చిత్రం ఏవీఎం ప్రొడక్షన్స్ నిర్మించిన ‘వలకై’ (1949). అదే సినిమాను తెలుగులో ‘జీవితం’ (1950) పేరుతో రీమేక్ చేశారు. ఆ సినిమా ద్వారా వైజయంతిమాల తెలుగు తెరకు పరిచయమైంది. 1954లో ఎన్టీఆర్‌తో కలిసి ‘సంగం’ సినిమాలో నటించారు. వైజయంతిమాల తెలుగు, తమిళ భాషల్లో పలు చిత్రాల్లో నటించింది. 1951లో ఏవీఎం నిర్మించిన ‘బహార్‌’ సినిమాతో బాలీవుడ్‌లోకి అడుగుపెట్టిన వైజయంతిమాల అక్కడ ‘లడ్కీ’, ‘నాగీనా’ చిత్రాలతో తిరుగులేని సూపర్‌స్టార్‌గా ఎదిగింది. దిలీప్ కుమార్ నటించిన ‘దేవదాస్’ (1955)లో చంద్రముఖి పాత్ర నటిగా వైజ్యంతిమాల మంచి గుర్తింపు తెచ్చిపెట్టింది. ఆ పాత్ర కోసం మీరు మీ మొదటి ఫిల్మ్‌ఫేర్ పొందారా? వైజయంతిమాల తన కెరీర్‌లో వరుసగా 5 ఫిల్మ్‌ఫేర్ అవార్డులను అందుకుంది.

వైజయంతిమాల తన అందం, నటన మరియు అద్భుతమైన నృత్య నైపుణ్యాలతో బాలీవుడ్ ప్రేక్షకులను మంత్రముగ్దులను చేసింది. అప్పట్లో హీరోతో ప్రమేయం లేకుండా ఆమెకే టిక్కెట్లు కట్ చేయవచ్చు. దారిలొ ఆమెది హీరో ఇమేజ్ కూడా. ఏ నటుడినైనా డామినేట్ చేయగల అద్భుతమైన అందం వైజయంతిమాల సొంతం. హిందీ పరిశ్రమలో సంచలనం సృష్టించిన కాంబిదేశం దిలీప్ కుమార్, వైజయంతిమాల. వారిద్దరి కలయికn 2010లో వచ్చిన మధుమతి, గంగాజమున, నయాదౌర్ చిత్రాలు భారతీయ క్లాసిక్‌లుగా నిలిచాయి. అలాగే వైజయంతిమాల, రాజ్‌కపూర్‌ జంటగా నటించిన ‘సంగం’ చిత్రం ఈ ప్రాంతంలో అద్భుతమైన విజయాన్ని సాధించింది. కిషోర్ కుమార్ ‘న్యూఢిల్లీ’, దేవానంద్ ‘జువెల్ థీఫ్’, హిస్టారికల్ మూవీ ‘ఆమ్రపాలి’, ‘గంగా జమున’, ‘నాగిన్’, ‘దేవదాస్’ తదితర చిత్రాల్లో నటించారు. ఆ తర్వాత ‘సంఘం’, ‘వేగుచుక్క’, ‘విజయకోట వీరుడు’, ‘బాగ్దాద్ గజదొంగ’, ‘విరిసిన వెన్నెల’, ‘వీర పంపిరం’, ‘చిత్తూరు రాణిపద్మిని’ తదితర చిత్రాల్లో నటించారు. సినీ రంగానికి దూరమైనా డ్యాన్సర్‌గా కొనసాగిన వైజయంతీ మాల.. 1968లో చమన్‌లాల్ బాలీని పెళ్లాడింది.కేంద్ర ప్రభుత్వం నుంచి పద్మశ్రీ, సంగీత నాటక అకాడమీ అవార్డులతో పాటు అక్కినేని నాగేశ్వరరావు జాతీయ అవార్డును కూడా అందుకుంది. సంవత్సరం 2008. తమిళనాడు ప్రభుత్వం నుండి కలైమామణి అవార్డులు అందుకుంది. రాజకీయ రంగంలోనూ రాణిస్తున్నారు. సినిమా, సంగీత రంగాలకు ఆమె చేసిన సేవలకు గానూ ఈ ఏడాది పద్మవిభూషణ్‌కు ఎంపికైంది.

విజయకాంత్.jpg

కెప్టెన్ (విజయకాంత్) కు పద్మభూషణ్

నాలుగు దశాబ్దాలకు పైగా తమిళ సినీ, రాజకీయ రంగాల్లో తనకంటూ ఓ ప్రత్యేక స్థానాన్ని ఏర్పరచుకున్న సీనియర్ నటుడు విజయ్కాంత్. తమిళ సినిమా రాజకీయాల్లో కీలక పాత్ర పోషించిన ఆయన ఇటీవల కన్నుమూశారు. ‘ఉంచారుnవంటి అభిమానుల మధ్య గుండెల్లో చిరస్థాయిగా నిలిచిపోయిన విజయకాంత్ మరణానంతరం భారత ప్రభుత్వం దేశ మూడో అత్యున్నత పురస్కారం పద్మభూషణ్‌ను ప్రకటించింది. కెరీర్ ప్రారంభంలో సినిమాల్లో పనిచేయలేనని ఎన్నో అవమానాలను ఎదుర్కొని 150కి పైగా సినిమాల్లో నటించాడు. తమిళంలో ‘ఇనిక్కుం ఇళమై’ సినిమాతో తెరంగేట్రం చేశాడు. ‘కెప్టెన్’, ‘కెప్టెన్ ప్రభాకరన్’, ‘పోలీస్ ఆఫీసర్’, ‘సిండాల్ ఫ్లవర్’, ‘వందవ రోజు’, ‘క్షత్రియ’, ‘సిటీ పోలీస్’, ‘ఇండియన్ పోలీస్’, ‘క్రోధం’, ‘సెక్యూరిటీ ఆఫీసర్’, ‘నేటి రాక్షసులు’ ‘ , ‘రూడీ ఫర్ రౌడీ’ మరియు ఇతర చిత్రాలు తెలుగులో కూడా భారీ విజయం సాధించింది. 1990లో ఆంధ్రప్రదేశ్ వరదల్లో చిక్కుకున్నప్పుడు రూ. అందజేయటం వారు గొప్ప హృదయాన్ని ప్రదర్శించారు.

మిథున్.jpg

బాలీవుడ్‌పై బలమైన ముద్ర (మిథున్ చక్రవర్తి)

ఒకప్పుడు తన డాన్సులు, నటనతో యువతను అలరించిన బెంగాలీ బాబు మిథున్ చక్రవర్తి. ‘డిస్కో డాన్సర్’, డాన్స్ డాన్స్వంటి చిత్రాలలోమిథున్ డాన్స్ ఆనాటి అమ్మాయిలను చూడండి వెర్రి వెళ్ళే వారు. ‘నేను డిస్కో డ్యాన్సర్‌ని’ అంటూ స్క్రీన్‌పై ఆయన పాడితే థియేటర్లలోని ప్రేక్షకులు ఆనందంతో ఎగబడ్డారు. చాలు. మిధునరాశి అసలు పేరు గౌరంగ చక్రవర్తి. 1976లో వచ్చిన ‘మృగయ’ తొలి సినిమా.. తొలి సినిమాతోనే ఉత్తమ నటుడిగా జాతీయ అవార్డును అందుకున్నారు. మొదట్లో కొన్ని బెంగాలీ సినిమాల్లో నటించిన మిథున ఆ తర్వాత బాలీవుడ్ కి వెళ్లి అక్కడ హీరోగా రాణించింది. పవన్ కళ్యాణ్ నటించిన ‘గోపాల గోపాల’లో విలన్‌గా మెప్పించాడు. ఆమధ్య వచ్చిన ‘కాశ్మీరీ ఫైల్స్’లో మిథున నటనను ప్రేక్షకులు ఎప్పటికీ మరిచిపోలేరు. మిథున్ జాతీయ అవార్డులు రెండు సార్లు ఉత్తమ నటుడిగా మరియు ఒకసారి సహాయ నటుడిగా అందుకుంది. హీరోనే కాదు పాత్ర కూడా కళాకారుడిగా అతను కూడా రాణిస్తున్నాడు.

జీరో నుంచి హీరోగా అతని ప్రయాణం స్ఫూర్తిదాయకం. అన్నం దొరక్క కడుపునిండా తినలేంమార్గం నిద్రాణమైన రోజులు. అనుకున్న విధంగా సాధించలేనిది భయంతో ప్రాణాలు తీయడానికి సిద్ధమైంది ఇలాంటి పరిస్థితులు అతని జీవితం మీరు చూస్తే మదిని తీవ్రతరం చేస్తోంది చాలా విషయాలు ఉన్నాయి. ఇప్పటికీ మంచి పాత్రల కోసం వెతుకుతున్న ఆ విలక్షణ నటుడిని కేంద్ర ప్రభుత్వం పద్మభూషణ్ అవార్డుతో సత్కరించనుంది.

Usha.jpg

పాప్ రాణి.. (ఉషా ఉతుప్)

అల్లు అర్జున్ నటించిన ‘రేసు గుర్రం’ టైటిల్ సాంగ్ మీకు గుర్తుందా? ఉషా ఊతుప్ హస్కీ వాయిస్‌తో పాట పాడింది. ‘రాణి ‘ఆఫ్ పాప్’గా ప్రసిద్ధి చెందిన ఉష భారతీయ సంప్రదాయ సంగీతం, పాశ్చాత్య సంగీతం మరియు జాజ్ సంగీతంలో నిష్ణాతురాలు.రాణి సినిమా పాటలు గానంతో పాటు సంగీతం ప్రదర్శనలతో 1947 నవంబర్ ఉషా ఉతుప్ అసలు పేరు ఉషా అయ్యర్, 8 తొమ్మిదేళ్ల వయసులో ముంబైలోని తమిళ కుటుంబంలో జన్మించారు. అదే వయసులో సంగీత ప్రదర్శన నిర్వహించారు. బెంగాలీ, హిందీ, ఇంగ్లీష్, పంజాబీ, తెలుగు, తమిళం, కన్నడ మొదలైనవి. 15 భారతీయులు భాషలతో పాటు విదేశీ భాషల్లో కూడా ఆలపించిన ఆయన తెలుగులో ‘కీచురాళ్లు’, ‘చిత్రం భళారే విచిత్రం’, ‘తిక్క’, ‘ఆహా కళ్యాణం’ చిత్రాలలోని పాటలను, ‘రేసుగుర్రం’ చిత్రంలోని టైటిల్ సాంగ్‌ను పాడి అలరించారు. నటిగా ఆమె ప్రేక్షకులకు ఒక పరిచయం. మలయాళంలో ‘పోతన్ వావా’ చిత్రంలో నటించారు. హిందీ చిత్రం ‘బాంబే టు గోవా’లో అతిథి పాత్రలో నటించారు. 2011లో పద్మశ్రీ అందుకున్న ఆమె ఇటీవలే పద్మభూషణ్‌ను అందుకుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 26, 2024 | 12:25 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *