పద్మవిభూషణ్ : వెంకయ్య, చిరంజీవిలకు పద్మవిభూషణ్

  • తెలుగు రాష్ట్రాలకు చెందిన 8 మందికి పద్మ

  • కేతావత్ సోమ్‌లాల్, తెలంగాణకు చెందిన కూరెళ్ల విఠలాచార్య,

  • దాసరి కొండప్ప, గడ్డం సమ్మయ్య, వేలు ఆనందాచారికి పద్మశ్రీ లభించింది

  • ఉమామహేశ్వరికి కూడా ఏపీకి చెందిన హరికథా కళాకారిణి!

  • 2024కి గానూ కేంద్రం పద్మ అవార్డులను ప్రకటించింది

  • పద్మవిభూషణ్‌కు ఎంపికైన వారిలో వైజయంతీ మాలా బాలి,

  • పద్మా సుబ్రహ్మణ్యం, ‘సులభ్’ బిందేశ్వర్ పాఠక్ వ్యవస్థాపకుడు

  • మిథున్ చక్రవర్తి, ఉషా ఉతప్, సీతారాం జిందాల్‌లకు పద్మభూషణ్

  • తమిళ నటుడు విజయకాంత్‌కు మరణానంతరం ఈ అవార్డు లభించింది

  • 5 మందికి పద్మవిభూషణ్.. 17 మందికి పద్మభూషణ్.. 110 మందికి పద్మశ్రీ.

(ఆంధ్రజ్యోతి న్యూస్ నెట్‌వర్క్)

రాజకీయ, సినిమా నేపథ్యం లేకుండా అతి సామాన్యులుగా ప్రారంభించి, స్వయం కృషితో, అద్భుత ప్రతిభతో అత్యున్నత స్థానాలకు చేరుకున్న ఇద్దరు అసామాన్య తెలుగు తేజలకు పద్మవిభూషణ్! వారిలో ఒకరు మాజీ ఉపరాష్ట్రపతి ముప్పవరపు వెంకయ్యనాయుడు. మరొకరు తెలుగు చిత్ర పరిశ్రమలో మెగాస్టార్‌గా వెలుగొందుతున్న చిరంజీవి. గణతంత్ర దినోత్సవాన్ని పురస్కరించుకుని కేంద్ర ప్రభుత్వం 2024 సంవత్సరానికి గానూ పద్మ అవార్డులను గురువారం అర్థరాత్రి ప్రకటించింది. ఆ జాబితాలో పద్మభూషణ్ కేటగిరీలో తెలుగువాడు లేడు. అలాగే తెలంగాణ నుంచి ఐదుగురు, ఏపీ నుంచి ఒకరికి పద్మశ్రీ అవార్డులు లభించాయి. తెలంగాణ నుంచి పద్మశ్రీ అవార్డుకు ఎంపికైన వారిలో.. జనగాం ప్రాంతానికి చెందిన చిందు యక్ష యక్షకం కళాకారుడు, నారాయణపేట జిల్లా దామెరగిద్ద గ్రామానికి చెందిన ప్రముఖ బూర్లివిన కళాకారుడు దాసరి కొండప్పకు ఉన్న ఏకైక ఆస్తి గ్రంథాలయం డా. యాదాద్రితో పాటు అనేక ఆలయాల నిర్మాణంలో ప్రముఖ స్థపతి వేలు ఆనందాచారి కీలక పాత్ర పోషించారు. అలాగే విదేశాల్లో ప్రదర్శనలు ఇచ్చిన ఏపీకి చెందిన ప్రముఖ హరికథా కళాకారిణి డి.ఉమామహేశ్వరికి కూడా కేంద్రం పద్మశ్రీ అవార్డును ప్రకటించింది.

132 మందికి..

విద్య, వైద్యం, సాహిత్యం, కళలు, సామాజిక సేవ వంటి వివిధ రంగాల్లో విశేష సేవలు అందించిన 132 మంది ప్రముఖులకు కేంద్రం పద్మ అవార్డులను ప్రకటించింది. మొత్తం 132 మందిలో ఐదుగురికి పద్మవిభూషణ్, 17 మందికి పద్మభూషణ్, 110 మందికి పద్మశ్రీ అవార్డులు లభించాయి. ఆర్ట్స్ విభాగంలో బీహార్‌కు చెందిన శాంతిదేవి పసవాన్, శివన్ పసావాన్ జోడీ ఒకటి లభించింది. కేరళకు చెందిన అశ్వతీ తిరునాళ్ గౌరీ మరియు లక్ష్మీ బాయి తంపురాట్టి జంట సాహిత్యం మరియు విద్యా విభాగంలో ఒక పద్మశ్రీ అవార్డును అందుకున్నారు. మొత్తంగా ఈ జాబితాలో 30 మంది మహిళలు ఉండగా.. ఎనిమిది మంది విదేశీయులు/ప్రవాస భారతీయులు/భారత సంతతికి చెందిన వ్యక్తులు/ఓవర్సీస్ సిటిజన్‌షిప్ ఆఫ్ ఇండియా (ఓసీఐ) కేటగిరీ. ఇటీవల మరణించిన తమిళ నటుడు కెప్టెన్ విజయకాంత్ సహా తొమ్మిది మందికి కేంద్రం మరణానంతరం అవార్డులను ప్రకటించింది.

పద్మభూషణ్ గ్రహీతలు

పద్మవిభూషణ్‌, తమిళనాడుకు చెందిన ప్రముఖ సినీ నటి వైజయంతి మాలా బాలి, ప్రముఖ నృత్యకారిణి పద్మా సుబ్రహ్మణ్యం, సులభ్‌ శౌచాలయ వ్యవస్థాపకుడు బిందేశ్వర్‌ పాఠక్‌ (మరణాంతర పురస్కారం) అవార్డులు పొందిన వారిలో వెంకయ్యనాయుడు, చిరంజీవి ఉన్నారు. పద్మభూషణ్ అవార్డు పొందిన వారిలో ప్రముఖ సినీ నటుడు మిథున్ చక్రవర్తి, ప్రముఖ గాయని ఉషా ఉతప్, తమిళ నటుడు విజయకాంత్ (మరణానంతరం), కేంద్ర మాజీ మంత్రి సత్యవ్రత ముఖర్జీ (మరణానంతరం), ప్రముఖ సంగీత దర్శకుడు ప్యారేలాల్, ప్రముఖ వ్యాపారవేత్త సీతారాం జిందాల్, సీనియర్ జర్నలిస్టు హోంసాజీ ఎన్. మహారాష్ట్ర నుండి. కామా, తైవాన్‌కు చెందిన ప్రముఖ వ్యాపారవేత్త, ఫాక్స్‌కాన్ గ్రూప్ చైర్మన్ యంగ్ లియు, సుప్రీంకోర్టులో నియమితులైన తొలి మహిళా న్యాయమూర్తి ఎం.ఫాతిమా బివి (మరణానంతరం), ప్రముఖ కార్డియాలజిస్టులు అశ్విన్ బాలచంద్ మెహతా, తేజస్ మధుసూదన్ పటేల్, యుపి మాజీ గవర్నర్, మాజీ కేంద్ర మంత్రి రామ్ నాయక్, తేజస్ మధుసూదన్. పటేల్, కేంద్ర మాజీ మంత్రి ఒలంచేరి రాజగోపాల్, దత్తాత్రేయ అంబాదాస్ మాయలు, తోగ్దన్ రింపోచే (మరణానంతరం), కేంద్ర మాజీ మంత్రి చంద్రశ్వర్ ప్రసాద్ ఠాకూర్ మరియు కుందన్ వ్యాస్. తెలుగు రాష్ట్రాల నుంచి పద్మశ్రీ అవార్డు గ్రహీతల్లో ముగ్గురు (డి. ఉమామహేశ్వరి, గడ్డం సమ్మయ్య, దాసరి కొండప్ప) ‘అన్‌సంగ్‌ హీరోస్‌’ పేరుతో విడుదల చేసిన 34 మంది జాబితాలో ఉన్నారు. అలాగే, పద్మశ్రీ అవార్డుకు ఎంపికైన తెలుగేతర ప్రముఖుల్లో రోహన్ బోపన్న, జోత్స్న చిన్నప్ప ఉన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 26, 2024 | 07:04 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *