బీహార్ రాజకీయం: నితీష్ కు చెక్…లాలూ చాణక్య వ్యూహం..?

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – జనవరి 27, 2024 | 10:00 PM

నితీష్ కుమార్ రాజీనామాతో పాటు బీజేపీతో పొత్తు పెట్టుకుని సీఎం పగ్గాలు చేపట్టనున్న నేపథ్యంలో బీహార్ లో తలెత్తిన రాజకీయ సంక్షోభానికి తెరపడకపోవచ్చని తెలుస్తోంది. తన కొడుకు తేజస్వీ యాదవ్‌ను సీఎం చేయాలని పట్టుదలతో ఉన్న ఆర్జేడీ అధినేత లాలూ ప్రసాద్ యాదవ్.. నితీశ్ ఎత్తును పెంచేందుకు గట్టి వ్యూహం రచిస్తున్నట్లు పార్టీ వర్గాలు చెబుతున్నాయి.

బీహార్ రాజకీయం: నితీష్ కు చెక్...లాలూ చాణక్య వ్యూహం..?

పాట్నా: బీజేపీతో పొత్తు పెట్టుకుని మళ్లీ సీఎం పగ్గాలు చేపట్టనున్న నితీశ్ కుమార్ రాజీనామాతో బీహార్ లో తలెత్తిన రాజకీయ సంక్షోభానికి తెరపడకపోవచ్చని తెలుస్తోంది. తన కొడుకు తేజస్వీ యాదవ్‌ను సీఎం చేయాలని పట్టుదలతో ఉన్న ఆర్జేడీ అధినేత లాలూ ప్రసాద్ యాదవ్.. నితీష్ ఎత్తును పెంచేందుకు గట్టి వ్యూహం రచిస్తున్నట్లు పార్టీ వర్గాలు చెబుతున్నాయి. సీజనేడ్ పొలిటికల్ లీడర్ గా పేరు తెచ్చుకున్న లాలూ మరోసారి తన ‘చాణక్య’ వ్యూహానికి పదును పెడుతున్నారని అంటున్నారు.

ఆర్జేడీ ఎమ్మెల్యే అవత్ బిహారీ చౌహారీ బీహార్ అసెంబ్లీ స్పీకర్‌గా ఉండటం లాలూకు కలిసొచ్చే అంశమని రాజకీయ పండితులు అభిప్రాయపడ్డారు. స్పీకర్‌ను అడ్డం పెట్టుకుని తన కుమారుడు తేజస్వి యాదవ్‌ను సీఎం చేసేందుకు లాలూ పావులు కదుపవచ్చని భావిస్తున్నారు. అసెంబ్లీ బలాన్ని పరిశీలిస్తే, 243 సీట్ల బీహార్ అసెంబ్లీలో కనీస మెజారిటీకి 122 మంది ఎమ్మెల్యేల మద్దతు అవసరం. ప్రస్తుతం ఆర్జేడీకి 79 మంది, బీజేపీకి 78, జేడీయూకి 45, కాంగ్రెస్‌కు 19, లెఫ్ట్ 16, హెచ్‌ఏఎం(ఎస్) 4, ఎంఐఎం 1, స్వతంత్ర ఎమ్మెల్యేలు ఉన్నారు. కాంగ్రెస్, లెఫ్ట్ పార్టీలు ఆర్జేడీ వెంట ఉన్నాయి. ఈ 3 పార్టీల బలం 114. అంటే మెజారిటీకి మరో 8 మంది ఎమ్మెల్యేలు కావాలి. మహారాష్ట్ర తరహా వ్యూహాన్ని అమలు చేసి జేడీయూ ఎమ్మెల్యేలను ఆకర్షించాలని ఆర్జేడీ యోచిస్తున్నట్లు సమాచారం. తద్వారా అసెంబ్లీలో మెజారిటీకి అవసరమైన సంఖ్య తగ్గుతుంది. తక్షణమే ప్రభుత్వ ఏర్పాటుకు అవకాశం ఇవ్వాలని గవర్నర్‌ను కలిసి ఆర్జేడీ కోరనుంది. అయితే ప్రభుత్వ ఏర్పాటుకు ఆర్జేడీని కాకుండా జేడీయూను గవర్నర్ ఆర్లేకర్ ఆహ్వానిస్తే.. మరో విధంగా ముందుకు వెళ్లాలని ఆర్జేడీ ఆలోచిస్తోంది. ఫిబ్రవరి 5న జరగనున్న బడ్జెట్ సమావేశాల్లో నితీశ్‌కు సవాల్‌ విసిరి ‘ఫ్లోర్‌ టెస్ట్‌’కి దిగాలని ఆర్జేడీ నిర్ణయించుకున్నట్లు సమాచారం.ఈలోగా తేజస్విని సీఎం చేయాలనే ఆలోచనకు లాలూ పదును పెట్టే వ్యూహంగా చెబుతున్నారు. జేడీయూ ఎమ్మెల్యేలపై నిందలు వేసి, బలవంతంగా రాజీనామా చేయించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 27, 2024 | 10:02 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *