బడ్జెట్ 2024: ఇది ఉద్యోగుల అంచనాలను నెరవేరుస్తుందా?

కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్ ఫిబ్రవరి 1, 2024న బడ్జెట్‌ను సమర్పించనున్నారు. బడ్జెట్ ద్వారా, సామాన్య ప్రజలకు గరిష్ట ప్రయోజనాలను అందించడానికి ప్రభుత్వం ప్రయత్నిస్తోంది. దేశ ఆర్థిక వ్యవస్థను త్వరితగతిన అభివృద్ధి పథంలో ఉంచేందుకు ప్రణాళికలను కూడా సిద్ధం చేస్తుంది. ఈ క్రమంలో సామాన్యుల నుంచి ఉద్యోగుల వరకు కార్పొరేట్ సంస్థలు కూడా బడ్జెట్ పై ఎన్నో అంచనాలు పెట్టుకున్నాయి. అయితే ఈ బడ్జెట్ నుంచి ఉద్యోగులు ప్రధానంగా ఏం ఆశిస్తున్నారో ఇప్పుడు చూద్దాం.

మరిన్ని తాజా వార్తల కోసం ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి: భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ: మూడేళ్లలో భారతదేశం 5 ట్రిలియన్ డాలర్ల ఆర్థిక వ్యవస్థగా మారుతుంది: ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ

ఉద్యోగుల డిమాండ్లు

2024లో లోక్‌సభ ఎన్నికలు జరగనున్న నేపథ్యంలో ఈ బడ్జెట్‌పై ఉద్యోగుల్లో భారీ అంచనాలున్నాయని.. ఈ బడ్జెట్‌లో వ్యక్తిగత ఆదాయపు పన్ను మినహాయింపును ప్రభుత్వం పెంచాలని కొందరు ఉద్యోగులు కోరుతున్నారు. ప్రాథమిక పన్ను మినహాయింపును రూ.5 లక్షలకు పెంచాలని డిమాండ్ చేస్తున్నారు. అదే సమయంలో, ఆదాయపు పన్ను శ్లాబును 10 శాతం, 20 శాతం మరియు 30 శాతానికి మార్చాలని వారు అంటున్నారు.

దీంతోపాటు సర్‌చార్జి, సెస్‌లను కూడా తొలగిస్తామని చెప్పారు. మరోవైపు ఉపాధి కూలీలకు జీతం తప్ప మరో ఆదాయ మార్గం లేదని వాపోతున్నారు. కాబట్టి యజమాని ద్వారా తీసివేయబడిన TDS ఇప్పటికే ఆదాయపు పన్ను పోర్టల్‌లో ప్రీపెయిడ్ చేయాలని కోరింది.

ఆదాయపు పన్ను శ్లాబులో మార్పు

సామాన్యులకు ఊరటనిచ్చేందుకు గతేడాది ప్రభుత్వం కొత్త పన్ను విధానంలో ఆదాయపు పన్ను మినహాయింపును రూ.7 లక్షలకు పెంచింది. అలాగే రూ.50,000 స్టాండర్డ్ డిడక్షన్ ఇచ్చింది. దీని తర్వాత, కొత్త పన్ను విధానంలో, రూ.7.50 లక్షల వరకు జీతం పొందే వ్యక్తుల ఆదాయం పన్ను రహితంగా మారింది.

మధ్యంతర బడ్జెట్

కానీ ఈ ఏడాది ఎన్నికల కారణంగా ఫిబ్రవరి 1న వచ్చే బడ్జెట్‌ మధ్యంతర బడ్జెట్‌గా మారనుంది. మధ్యంతర బడ్జెట్‌లో ప్రభుత్వానికి సంబంధించిన వసూళ్లు, ఖర్చుల వివరాలు మాత్రమే ఉంటాయి. దీన్ని ప్రభుత్వం పార్లమెంట్‌లో ఆమోదించింది. ఎన్నికల అనంతరం కొత్త ప్రభుత్వం ఏర్పడిన తర్వాత పూర్తిస్థాయి బడ్జెట్‌లో అన్ని అంశాల్లో మార్పులు చోటుచేసుకునే అవకాశం ఉందని ఆర్థిక నిపుణులు అంటున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 29, 2024 | 07:43 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *