పరీక్షల సమయంలో పిల్లలపై ఒత్తిడి చేయవద్దు

వారిని ఇతరులతో పోల్చడం మానుకోండి

‘పరీక్ష పే టాక్’లో ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ

న్యూఢిల్లీ, జనవరి 29: పరీక్షల సమయంలో ఒత్తిడిని తట్టుకునేలా పిల్లల్లో ధైర్యం నింపాల్సిన అవసరం ఉందని ప్రధాని మోదీ అన్నారు. తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లల ప్రోగ్రెస్ రిపోర్టులను వారి స్వంత విజిటింగ్ కార్డ్‌లుగా పరిగణించవద్దని కోరారు. పరీక్షలకు సమయం దగ్గర పడుతుండటంతో విద్యార్థుల్లో ఒత్తిడిని దూరం చేసేందుకు ప్రధాని మోదీ సోమవారం ‘పరీక్ష పే చిర్చ’ కార్యక్రమాన్ని నిర్వహించారు. ఈ సందర్భంగా విద్యార్థులు, వారి తల్లిదండ్రులు, ఉపాధ్యాయులను అభినందించారు. వారు లేవనెత్తిన ప్రశ్నలకు సమాధానమిచ్చారు. విద్యార్థులు ఎదుర్కొంటున్న సవాళ్లను తల్లిదండ్రులు, ఉపాధ్యాయులు సంయుక్తంగా ఎదుర్కోవాలన్నారు. పిల్లల్లో ఒత్తిడిని దూరం చేసి వారిని ప్రోత్సహించాలన్నారు. చాలా మంది తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లలను ఇతరులతో పోల్చడం మానుకోవాలని ప్రధాని మోదీ కోరారు. ఇది వారిపై ప్రతికూల ప్రభావం చూపుతుంది. “తల్లిదండ్రులు తమ పిల్లల రిపోర్ట్ కార్డ్‌లను తమ విజిటింగ్ కార్డ్‌లుగా భావిస్తారు. మీరు ఎవరినైనా కలిసినప్పుడల్లా, ఎక్కడికి వెళ్లినా వారి పిల్లల గురించి ఎక్కువగా మాట్లాడతారు. అది సరికాదు” అని మోడీ అన్నారు. విద్యార్థులు చిన్న చిన్న లక్ష్యాలను నిర్దేశించుకోవాలని, ప్రిపరేషన్ సమయంలో క్రమంగా మెరుగుపడాలని, తద్వారా పరీక్షలకు ముందే పూర్తి స్థాయిలో సన్నద్ధం కావాలని సూచించారు.

ఛాలెంజ్ అనేది నా స్వభావం

జీవితంలో ఎదురయ్యే ప్రతి సవాళ్లను సవాల్ చేయడం తన స్వభావమని మోదీ అన్నారు. సంక్షోభాలు తొలగాలంటే, పరిస్థితులు మెరుగుపడాలంటే వేచి చూడాల్సిందేనని చాలా మంది నమ్ముతారని, అలాంటివారు జీవితంలో ఏమీ సాధించలేరని అన్నారు. “విషయాలు వాటంతట అవే మెరుగుపడతాయని నేను ఎదురు చూస్తూ కూర్చోలేను. ప్రతి సవాళ్లను నేను సవాలు చేస్తాను. కొత్త విషయాలు నేర్చుకోండి. కొత్త వ్యూహాలను రూపొందించండి. ఇది నా అభివృద్ధికి సహాయపడుతుంది” అని మోడీ అన్నారు.

మొబైల్ వాడకాన్ని తగ్గించండి

మొబైల్ ఫోన్ చూసి సమయం కోల్పోవద్దని విద్యార్థులకు మోదీ సూచించారు. ఫోన్ అవసరమైనంత వరకే వాడాలని, స్క్రీన్ టైమ్ ఎక్కువగా ఉండకూడదని తెలిపారు. నిద్రకు ఉపక్రమించిన 30 సెకన్లలో గాఢ నిద్రలోకి జారుకుంటారని, విద్యార్థులు కూడా నిద్రకు భంగం కలగకుండా జాగ్రత్తలు తీసుకోవాలని సూచించారు.

‘జేఈఈ’ నా వల్ల కాదు

‘కోటా’లో ఓ విద్యార్థి లేఖ రాసి ఆత్మహత్యాయత్నానికి పాల్పడ్డాడు

రాజస్థాన్‌లోని కోటాలో మరో విద్యార్థి ఒత్తిడితో బలవన్మరణానికి పాల్పడ్డాడు. ‘జేఈఈ’ నా వల్ల కాదు. ఝలావర్ జిల్లాకు చెందిన నిహారిక(18) కుటుంబం మూడేళ్లుగా కోటాలో నివసిస్తోంది. నిహారిక మంగళవారం జేఈఈ పరీక్ష రాయాల్సి ఉంది. ఈ క్రమంలో ఒత్తిడిని తట్టుకోలేకపోయాను. ‘‘అమ్మా నాన్న క్షమించండి.. ఓడిపోయాను.. జేఈఈ నా వల్ల కాదు.. అందుకే ఆత్మహత్య చేసుకుంటున్నా.. ఇదే నా చివరి ఆప్షన్‌’’ అని లేఖ రాసి ఇంట్లో ఉరి వేసుకుని ఆత్మహత్య చేసుకుంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – జనవరి 30, 2024 | 04:23 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *