ఆంధ్రప్రదేశ్ మేల్కొంటారా?

తెలంగాణ అసెంబ్లీ ఫలితాల నుంచి గుణపాఠాలు నేర్చుకునేందుకు ఓడిన అధికార పార్టీ బీఆర్ఎస్ కష్టపడుతుండగా, ఇతర రాష్ట్రాల్లోని కొన్ని అధికార పార్టీలు మాత్రం జాగ్రత్తలు తీసుకుంటున్నాయి. అన్నేసి, అసెంబ్లీ స్థానాల్లో అభ్యర్థులను మార్చడం వెనుక ఆంధ్రప్రదేశ్ ముఖ్యమంత్రి జగన్ మోహన్ రెడ్డి తెలంగాణ ప్రభావం చాలా ఉంది. బీఆర్‌ఎస్‌ వైఫల్యానికి గల కారణాల్లో సిట్టింగ్‌లకు సీట్లు ఇవ్వాలనే ఏకైక కారణాన్ని జగన్ తీసుకున్నారు. ఈ మార్పుల వల్ల ఏం చేసినా లాభం లేదు కానీ నష్టం ఎక్కువ అనే స్థాయికి జగన్ పాలన చేరుకుంది. ఆశ్చర్యకరంగా, ఒడిశా ముఖ్యమంత్రి నవీన్ పట్నాయక్ కూడా తెలంగాణ ఫలితాలను నిశితంగా పరిశీలించారు మరియు అనేక స్థానాల్లో అభ్యర్థుల మార్పు గురించి తన విశ్వసనీయ పాండియన్‌కు సూచన చేశారు. పొరుగు రాష్ట్రాల ఫలితాలను చూస్తే తప్ప సొంత రాష్ట్రాల్లో క్షేత్రస్థాయి వ్యతిరేకతలను అర్థం చేసుకోలేని స్థితికి రాజకీయ పార్టీలు చేరుకున్నాయని అంటున్నారు.

అధికార పార్టీలే కాదు.. ఎన్నికల ఫలితాలను ప్రభావితం చేయగల వివిధ ప్రెజర్ గ్రూపులు కూడా ఇతర రాష్ట్రాల అనుభవాలను నేర్చుకుని రంగంలోకి దిగుతున్నాయి. కర్ణాటకలో ‘ఎద్దెలు కర్ణాటక’ పేరుతో వందలాది మంది గాంధేయ, లౌకికవాద, సామ్యవాద ప్రజానీకం అప్పటి అధికార పార్టీ బీజేపీని ఓడించేందుకు కృషి చేశారు. మతతత్వ, విభజన పాలనను ఓడించాలన్నదే భారతీయ జనతా పార్టీ నినాదం. కాంగ్రెస్‌కు ఓటు వేయమని ఎక్కడా చెప్పలేదు. కొన్ని చోట్ల జనతాదళ్ (సెక్యులర్)కు ప్రయోజనం చేకూర్చేందుకు కూడా పనిచేశారు. తెలంగాణలో కూడా బీజేపీ, బీఆర్‌ఎస్‌కు వ్యతిరేకంగా ఓటు వేయాలని జాగో తెలంగాణ తదితర సంస్థలు ప్రచారం చేశాయి. వారు బహిరంగంగా కాంగ్రెస్‌కు అనుకూలంగా ప్రచారం చేయలేదు కానీ వారి ‘వ్యతిరేక’ నినాదాలు కాంగ్రెస్‌కు లాభపడ్డాయి. దేశ సామాజిక వ్యవస్థకు, ప్రజాస్వామ్య విలువలకు బీజేపీ పెద్ద అపచారం చేస్తోందని నమ్మే వారు 2024 సార్వత్రిక ఎన్నికల్లోనూ ఆ పార్టీని ఓడించేందుకు తమ శాయశక్తులా కృషి చేస్తారు. కర్ణాటక, తెలంగాణ అనుభవాలు జాతీయ స్థాయిలోనూ ఈ ప్రజా సంఘాల కార్యకర్తలకు పాఠాలుగా ఉపయోగపడతాయి.

అయితే ఈ వర్గాలకు ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్రం పెద్ద పజిల్‌గా మారింది. అక్కడ భారతీయ జనతా పార్టీ ప్రత్యక్ష బలం నామమాత్రం. కానీ, రాష్ట్రంలోని రెండు ప్రధాన పార్టీలు బీజేపీకి అనుకూలంగా ఉన్నాయి. సార్వత్రిక ఎన్నికల తర్వాత కేంద్రంలోని బీజేపీ కూటమికి మద్దతుగా నిలుస్తామన్నారు. మరి ఏపీలో ఎవరికి అనుకూలంగా, వ్యతిరేకంగా ప్రచారం చేయాలి? కొత్తగా పుంజుకున్న రాష్ట్ర కాంగ్రెస్ పార్టీకి ఏమాత్రం బలం లేదు. మేల్కొలుపు ఆంధ్రప్రదేశ్’ పేరుతో రాష్ట్రంలోని లౌకికవాదులు, వామపక్ష ప్రజాతంత్ర వాదులు, మైనార్టీ సంఘాలు కలసికట్టుగా పనిచేస్తున్నందున ఒక్క అడుగు కూడా ముందుకు వేయలేని విచిత్రమైన పరిస్థితి.

నిజానికి ఆంధ్రప్రదేశ్ ప్రజల్లో వైసీపీ పాలనపైనే కాదు, బీజేపీపై కూడా తీవ్ర అసంతృప్తి ఉంది. అసంతృప్తి జాతీయ విధానాల వల్ల కాకుండా రాష్ట్రంపై పార్టీ వైఖరి వల్ల తలెత్తింది. విభజన తర్వాత రాష్ట్రం ఎక్కడి గొంగడి అక్కడే ఉండడానికి భాజపా నేతృత్వంలోని కేంద్ర ప్రభుత్వమే కారణమన్న అభిప్రాయం బలంగా వినిపిస్తోంది. 2019 ఎన్నికల సమయంలో తెలుగుదేశం పార్టీ బీజేపీని విమర్శించింది. తర్వాత వైఖరి మార్చుకోవాల్సి వచ్చింది. బిజెపి తీవ్ర మతపరమైన జాతీయవాద విధానాలు సహజంగానే ఆంధ్రప్రదేశ్‌లోని ఆధునిక ప్రగతిశీల జీవన విధానానికి సరిపోవు. కానీ, ఇప్పుడు ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో బీజేపీకి మౌన ఆమోదం ఎలా లభిస్తోంది? బీజేపీతో అధికార వైసీపీ అనధికారిక దోస్తీ ప్రధాన కారణం. జాతీయ స్థాయిలో బీజేపీకి కావాల్సిన అన్ని అవసరాలను వైసీపీ తీరుస్తోంది. కేసులు, అప్పుల ఊబిలో కూరుకుపోకుండా జగన్ కు బీజేపీ సాయం చేస్తోంది. ఈ పరస్పర సహకారం సజావుగా సాగుతోంది. దీనికి తోడు రాష్ట్ర పార్టీ కూడా వివిధ రూపాల్లో కేంద్ర పార్టీకి ముడుపులు చెల్లిస్తోందని అంటున్నారు. వైసీపీ ఓకే, టీడీపీ బీజేపీని బోనులో నుంచి ఎందుకు వదిలేసింది? ఎందుకంటే బీజేపీ, జగన్ ఇద్దరినీ ఒకేసారి ఎదుర్కోవడం కష్టం. కనీసం బీజేపీ హయాంలో మితిమీరిన హింస లేకుండా ఎన్నికల ప్రచారం సాగుతుంది!

అంతే కాదు 2019 ఓటమి తర్వాత తెలుగుదేశం పార్టీ గత వైఖరులపై డిఫెన్స్‌లో పడింది. బీజేపీని తీవ్రంగా విమర్శించి తప్పు చేశానని ఆమె ఆవేదన వ్యక్తం చేశారు. జగన్ ప్రభుత్వ దూకుడు దానికి తోడైంది. మళ్లీ సముదాయించే ప్రయత్నంలో ఆచితూచి నటించడమే మేలు అనుకున్నారు. అయితే ఇప్పుడు కూడా బీజేపీతో బహిరంగంగా మాట్లాడేందుకు టీడీపీ సిద్ధంగా ఉందని అనుకోలేం. భాజపా సొంత ఓట్ల బలం లాభదాయకం కానప్పటికీ, దాని టచ్ రాజకీయంగా దెబ్బతింటోంది. ఎన్నికల తర్వాత వైసీపీ లేదా టీడీపీ తమ లోక్‌సభ సభ్యుల బలాన్ని బీజేపీకి సమర్పించడం ఖాయం. ఈ విషయంలో ఈ పార్టీలు బీజేపీతో బహిరంగ దోస్తీ లేదన్నట్లుగా వ్యవహరించాలి. ఈ స్థితిలో బీజేపీని తీవ్రంగా వ్యతిరేకిస్తున్న జనసైనికుల అభిమతం ఏమిటి? బీజేపీకి వ్యతిరేకంగా ఎవరు ఓటు వేయాలి? దళితులు, ముఖ్యంగా దళిత క్రైస్తవులు, ముస్లింలు మరియు కమ్యూనిస్టులు బిజెపికి లేదా బిజెపికి సహాయపడే ఏ పార్టీకి ఓటు వేయకూడదనుకుంటున్నారు. ఆంధ్రప్రదేశ్ రాష్ట్రంలో వీరి సంఖ్య గణనీయంగా ఉంది.

రహస్య దోస్తీలున్నాయని ఆ పార్టీలు భావించినా.. ప్రజల్లో మాత్రం భిన్నాభిప్రాయాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. నిజానికి బీజేపీకి వైసీపీ అత్యంత సన్నిహితంగా ఉన్నప్పటికీ.. ఆ పార్టీకి ఏ మాత్రం పైచేయి లేదని తెలుస్తోంది. జనసేన వల్లనో లేక మరేదైనా బీజేపీతో దోస్తీకి టీడీపీ తహతహలాడుతున్నదనే అభిప్రాయం వ్యక్తమవుతోంది. ఈ పరిస్థితిలో బీజేపీ వ్యతిరేక ఓటరు వైసీపీని ఎంచుకునే ఛాన్స్ లేదా ప్రమాదం ఉంది. జాతీయ స్థాయిలో బీజేపీని వ్యతిరేకిస్తున్న ప్రజా సంఘాలు కూడా ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో జగన్ దుష్టపాలనను వ్యతిరేకిస్తున్నందున దీన్ని ప్రమాదం అంటారు. తెలంగాణలో రాష్ట్రాన్ని పాలిస్తున్న బీఆర్‌ఎస్‌ను, కేంద్రంలో అధికారంలో ఉన్న బీజేపీని వ్యతిరేకించినట్లే ఆంధ్రప్రదేశ్‌లో బీజేపీ, వైసీపీలకు వ్యతిరేకంగా ప్రచారం చేయాలన్నారు. మరి, ఆ వైఖరి తెలుగుదేశం పార్టీకి ఉపకరిస్తుంది కానీ, ఎన్నికల తర్వాత తెలుగుదేశం పార్టీ బిజెపితో కలిసి ఉంటే పౌర సమాజం లక్ష్యానికి భంగం వాటిల్లదా? అందుకే తెలుగుదేశం పార్టీ బిజెపి వ్యతిరేక వైఖరిని అవలంబించాలని ‘మేలుకో ఆంధ్రప్రదేశ్’ ప్రతినిధులు కోరుతున్నారు. తమ వాదనను పార్టీ అధిష్టానానికి తెలియజేసేందుకు ప్రయత్నిస్తున్నారు.

పౌరసమాజం మాత్రమే కాదు, వైఎస్ షర్మిల కూడా దాదాపు ఇదే సందిగ్ధతను ఎదుర్కోబోతున్నారు. ఆంధ్రప్రదేశ్ కాంగ్రెస్‌ను పునరుద్ధరించేందుకు ఆమె ప్రయత్నాలు ప్రారంభించారు. అయితే పార్టీ వెంటనే బలపడలేదు. చాలా తక్కువ మొత్తంలో శక్తిని పొందవచ్చు మరియు తక్కువ ప్రభావాన్ని మాత్రమే చూపుతుంది. కాంగ్రెస్ ఓట్లను కూడగట్టి జగన్ బలాన్ని దెబ్బతీయగలిగితే తెలుగుదేశం పార్టీకి లాభం చేకూరుతుంది. లేదా, ఏదైనా పెద్ద మార్పు జరిగి, పెద్ద సంఖ్యలో ఆమె వైపు మోహరిస్తే – తద్వారా ప్రభుత్వ వ్యతిరేక ఓట్లను చీల్చి, జగన్‌కు లాభం చేకూరుతుంది. షర్మిల చేసిన పని టీడీపీకి, వైసీపీకి ఉపయోగపడినా.. కాంగ్రెస్ విధానాలకు అనుకూలంగా ఉంటుందా? కేంద్రంలో బీజేపీకి రెండు పార్టీలు మద్దతిస్తే జాతీయ ప్రత్యర్థికి కాంగ్రెస్ మేలు చేస్తుందా? షర్మిల ఇప్పటి వరకు జగన్, బీజేపీపై తీవ్ర స్థాయిలో విమర్శలు గుప్పించారు. చంద్రబాబు అంత దూరం వెళ్లడం లేదు. బీజేపీని వ్యతిరేకిస్తున్నానన్న స్పష్టమైన వైఖరిని చంద్రబాబు తీసుకోగలిగితే వామపక్షాలు, ప్రజాసంఘాలతోపాటు కాంగ్రెస్ కూడా బేషరతుగా మద్దతు పలుకుతుంది. కానీ, ఆ సాహసం అంతా చేస్తాడా? రామమందిరం ప్రాణ ప్రతిష్ఠకు వెళ్లి నరేంద్రమోడీ ప్రభావం చూసి.. సార్వత్రిక ఎన్నికల్లో బీజేపీ బలం పెంచుకుంటుందన్న ఊహాగానాలు వినిపిస్తున్న తరుణంలో బీజేపీకి దూరం కావడం అంత ఈజీ కాదు. కానీ, రిస్క్ తీసుకోగలిగితే, విజయానికి అదనపు దశలు ఉన్నాయి.

ప్రధాన పార్టీలు మరియు వారి వైఖరితో సంబంధం లేకుండా ప్రజాస్వామ్య సమాజం తన పనిని చేయాలి. ఆంధ్రప్రదేశ్ కు కేంద్రం చేసిన, చేస్తున్న అన్యాయాలను చెప్పడంతో పాటు ప్రస్తుత ప్రభుత్వ దుర్మార్గాన్ని ఎండగట్టాలి. దేశాన్ని పట్టి పీడిస్తున్న మతోన్మాద నియంతృత్వాన్ని ఎదిరించే వారిని సంఘటితం చేసి తమతో ఏకీభవించిన వారికే ఓటు వేసే వాతావరణం కల్పించాలి. అటువంటి భావాలతో అనుకూలత పెరిగితే ప్రధాన పార్టీలు కూడా తమ వైఖరిని సమీక్షించవచ్చు. తెలుగుదేశం పార్టీకి తిరుగులేని మద్దతుగా మారుతున్న ప్రభుత్వ వ్యతిరేకతను దృష్టిలో ఉంచుకుని ప్రత్యేకించి ధైర్యం చెప్పుకోవచ్చు. ప్రజల నుండి మద్దతు ఉండగా, మీరు తెరవెనుక ఎవరికైనా మద్దతు ఇవ్వాలనుకుంటే, మీరు ఉచిత విజయాన్ని పొందవచ్చు. వచ్చే సార్వత్రిక ఎన్నికల ఫలితాలు ఉత్తరాది మొత్తం వన్ సైడ్ కావచ్చు, దక్షిణాది తరహాలో ఏపీ కూడా తన ప్రత్యేకతను ఎందుకు చాటుకోలేకపోతోంది?

కె. శ్రీనివాస్

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *