గ్రామీణాభివృద్ధికి 1.77 లక్షల కోట్లు గ్రామీణాభివృద్ధికి 1.77 లక్షల కోట్లు

ABN
, ప్రచురించిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 02 , 2024 | 04:40 AM

2024-25 ఆర్థిక సంవత్సరానికి సంబంధించి మధ్యంతర బడ్జెట్‌లో గ్రామీణాభివృద్ధి శాఖకు కేంద్రం రూ.177 లక్షల కోట్లు కేటాయించింది. గతేడాది కేటాయించిన రూ.1.57 లక్షల కోట్లతో పోలిస్తే ఇది దాదాపు 12 శాతం ఎక్కువ. అయితే సవరించబడింది

గ్రామీణాభివృద్ధికి 1.77 లక్షల కోట్లు

గతేడాది బడ్జెట్‌తో పోలిస్తే 12 శాతం ఎక్కువ

ఉపాధి హామీకి 43% ఎక్కువ నిధులు

లక్షపతి దీదీ పథకం లక్ష్యం 3 కోట్లకు పెరిగింది

న్యూఢిల్లీ, ఫిబ్రవరి 1: 2024-25 ఆర్థిక సంవత్సరానికి సంబంధించిన మధ్యంతర బడ్జెట్‌లో గ్రామీణాభివృద్ధి శాఖకు కేంద్రం రూ.177 లక్షల కోట్లు కేటాయించింది. గతేడాది కేటాయించిన రూ.1.57 లక్షల కోట్లతో పోలిస్తే ఇది దాదాపు 12 శాతం ఎక్కువ. అయితే సవరించిన అంచనాల ప్రకారం గతేడాది ఈ శాఖ చేసిన వ్యయం రూ. 1.71 లక్షల కోట్లు, ప్రస్తుతం దానికంటే 3 శాతం ఎక్కువగా కేటాయించారు.

  • జాతీయ గ్రామీణ ఉపాధి హామీ పథకానికి మధ్యంతర బడ్జెట్‌లో రూ.86 వేల కోట్లు కేటాయించారు. గత బడ్జెట్‌లో ఈ పథకానికి కేటాయించిన రూ.60 వేల కోట్ల కంటే ఇది 43 శాతం ఎక్కువ.

  • మహిళలను లక్షాధికారులను చేయాలనే ఉద్దేశంతో ప్రవేశపెట్టిన ‘లఖపతి దీదీ’ పథకం లక్ష్యాన్ని 3 కోట్లకు పెంచారు. ఈ పథకంలో భాగంగా స్వయం సహాయక సంఘాల మహిళలకు శిక్షణ ఇస్తారు. దాంతో ఏటా రూ.లక్షకు పైగా సంపాదించే అవకాశం ఉంది.

  • జాతీయ జీవనోపాధి మిషన్-అజీవిక కోసం 15,047 కోట్లు కేటాయించారు. గతేడాది కేటాయించిన రూ.14,129.17 కోట్లతో పోలిస్తే ఇది 6 శాతం ఎక్కువ.

  • ప్రధాన మంత్రి గ్రామీణ సడక్ యోజనకు కేటాయింపులు తగ్గాయి. ఈ పథకానికి మధ్యంతర బడ్జెట్‌లో రూ.12 వేల కోట్లు కేటాయించగా, గతేడాది సవరించిన అంచనాల ప్రకారం ఖర్చు రూ.17 వేల కోట్లుగా తేలింది.

  • పెట్రోల్, డీజిల్ వల్ల ఏర్పడే కాలుష్యాన్ని పూర్తిగా నివారించాలనే లక్ష్యంతో కేంద్ర ప్రభుత్వం విద్యుత్తును భవిష్యత్తుకు చోదక శక్తిగా ఎంచుకుంది. ఎలక్ట్రిక్ వాహనాల (ఈవీ) తయారీని విస్తరించేందుకు ఛార్జింగ్, ఇతర మౌలిక సదుపాయాల అభివృద్ధికి ప్రాధాన్యత ఇస్తామని మధ్యంతర బడ్జెట్‌లో ప్రకటించారు. భారత ప్రజా రవాణాను ఎలక్ట్రిక్‌గా మార్చాలన్న ప్రధాని మోదీ సంకల్పానికి అనుగుణంగా చర్యలు తీసుకుంటామని పేర్కొంది. ఇందులో భాగంగానే అత్యధిక ప్రజా రవాణా వాహనాలైన బస్సులను ఈవీలుగా మార్చేందుకు కృషి చేస్తామని ఆర్థిక మంత్రి నిర్మల తెలిపారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 02, 2024 | 04:40 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *