లక్ష్యం ‘ఆర్థిక’ సాధికారత

  • జనాదరణ పొందిన పథకాలను ఆపండి

  • ఆర్థిక లోటును పూడ్చడం ప్రాధాన్యతాంశం

  • ద్రవ్యలోటు 5.1 శాతానికి తగ్గుతుంది

న్యూఢిల్లీ: కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్ మధ్యంతర బడ్జెట్‌లోనూ ఆర్థిక స్థిరత్వానికి ప్రాధాన్యత ఇచ్చారు. ప్రజాకర్షక పథకాలకు బదులు ఆర్థిక లోటును పూడ్చుకోవడంపై దృష్టి సారించింది. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరం (2023-24) జిడిపిలో 5.9 శాతంగా అంచనా వేసిన ద్రవ్యలోటు 5.8 శాతానికి (దాదాపు రూ. 17,34,773 కోట్లు) తగ్గుతుందని ఆయన చెప్పారు. వచ్చే ఆర్థిక సంవత్సరం (2024-25)లో జిడిపిలో 5.1 శాతానికి (దాదాపు రూ. 16,85,496 కోట్లు) మరింత తగ్గించనున్నట్లు ప్రకటించారు. మార్చి 2026 నాటికి ద్రవ్యలోటు జిడిపిలో 4.5 శాతానికి మించకుండా చూడాలన్నది ప్రభుత్వ లక్ష్యం. మార్కెట్ ధరల ప్రకారం 2024-25 ఆర్థిక సంవత్సరంలో జిడిపి 10.5 శాతం పెరిగి రూ.327.71 లక్షల కోట్లకు చేరుతుందని అంచనా.

పదేళ్లలో చాలా ఎదిగాం

ప్రధాని మోదీ నాయకత్వంలో గత పదేళ్లలో భారతదేశం ఆర్థికంగా అభివృద్ధి చెందిందని సీతారామన్ అన్నారు. సంస్థాగత సంస్కరణలు, ప్రజా సంక్షేమ పథకాలు, ఉపాధి అవకాశాల పెంపుతో మన ఆర్థిక వ్యవస్థకు కొత్త అవకాశాలు వచ్చాయన్నారు. కోవిడ్ కారణంగా 2020-21 ఆర్థిక సంవత్సరం కారణంగా 5.8 శాతం క్షీణించిన జిడిపి, మరుసటి సంవత్సరం 9.1 శాతం పెరిగిందని ఆయన గుర్తు చేశారు. ప్రస్తుతం 3.7 ట్రిలియన్ డాలర్ల స్థాయిలో ఉన్న భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ వచ్చే మూడేళ్లలో 5 ట్రిలియన్ డాలర్లకు చేరుకుని ప్రపంచంలోనే మూడో అతిపెద్ద ఆర్థిక వ్యవస్థగా అవతరిస్తుందని చెప్పారు. ఈ ఆర్థిక సంవత్సరంలో కూడా మన జీడీపీ ఏడు శాతం పెరుగుతుందని చెప్పారు.

ధరల ‘సెగ’ తగ్గింది

రష్యా-ఉక్రెయిన్ యుద్ధం కారణంగా ధరల అంతరం ప్రస్తుతం తగ్గుముఖం పట్టిందని ఆర్థిక మంత్రి తెలిపారు. ఆ యుద్ధం ఫలితంగా 8 శాతానికి పైగా పెరిగిన రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం డిసెంబర్ 2023 నాటికి 5.69 శాతానికి తగ్గిందని.. ప్రభుత్వం, ఆర్‌బీఐ తీసుకున్న సానుకూల చర్యలే ఇందుకు ప్రధాన కారణమని ఆయన గుర్తు చేశారు. ప్రస్తుతం మన దేశంలో రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం ఆందోళన చెందాల్సిన స్థాయిలో లేదు.

‘టెల్కోస్’ నుంచి 1.2 లక్షల కోట్లు

వచ్చే ఆర్థిక సంవత్సరంలో దేశీయ టెలికాం కంపెనీల నుంచి స్పెక్ట్రమ్, లైసెన్సు ఫీజుల రూపంలో రూ.1.2 లక్షల కోట్లు వచ్చే అవకాశం ఉందని ఆర్థిక మంత్రి తెలిపారు. ఇది ఈ ఆర్థిక సంవత్సరంలో అంచనా వేసిన రూ.93,541.01 కోట్ల కంటే ఎక్కువ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *