విద్యా సంస్థలు అందించే అనుబంధ సేవలపై జీఎస్టీ చెల్లించాలా?

మన దేశంలో ప్రాధాన్యత కలిగిన రంగాలలో విద్యా రంగం ఒకటి. విద్య ప్రాధాన్యతను దృష్టిలో ఉంచుకుని ప్రభుత్వం ఈ రంగానికి అనేక ప్రోత్సాహకాలు అందజేస్తోంది. అలాగే, బోధన రుసుములకు సంబంధించి GST మినహాయించబడింది. అయితే, కొన్ని విద్యాసంస్థలు ప్రత్యేకించి ప్రైవేట్ విద్యాసంస్థలు వివిధ అనుబంధ సేవలకు ప్రత్యేక రుసుములను వసూలు చేస్తాయి. ఉదాహరణకు, క్రీడలు, యూనిఫాం, మెస్, హాస్టల్, పాఠశాల బస్సు వంటి వివిధ సేవలకు రుసుము వసూలు చేయబడుతుంది. అలాగే చాలా కాలేజీల్లో క్యాంటీన్లు ఉన్నాయి. ఇవన్నీ నాన్ టీచింగ్ సర్వీసులు. నాన్ టీచింగ్ మొత్తంపై జీఎస్టీని చెల్లించాల్సిన బాధ్యత విద్యా సంస్థలతో పాటు తల్లిదండ్రులకు కూడా ఉంది. అలాగే విద్యా సంస్థలు అటువంటి సేవలను అందించడానికి బాహ్య సంస్థలతో ఒప్పందాలు కుదుర్చుకుంటాయి. అందుకు విద్యార్థుల నుంచి డబ్బులు వసూలు చేసి ఆయా సంస్థలకు చెల్లిస్తున్నారు. మరి ఆయా బయటి కంపెనీలు తమకు వచ్చిన మొత్తంపై జీఎస్టీ చెల్లించాలా? ఈ విషయాలు మీ కోసం.

స్థూలంగా చెప్పాలంటే ఈ సేవలు రెండు రకాలు. మొదటిది విద్యా సంస్థ తన విద్యార్థులకు అందించే సేవలు. వీటికి జీఎస్టీలో పన్ను మినహాయింపులు ఇచ్చారు. అంటే బోధనా రుసుముతో పాటు పైన పేర్కొన్న బోధనేతర సేవలకు సంబంధించి వసూలు చేసిన మొత్తంపై సంబంధిత విద్యాసంస్థలు ఎలాంటి జీఎస్టీని చెల్లించాల్సిన అవసరం లేదు. ఇక రెండో రకం.. తమ విద్యార్థులకు బయటి వ్యక్తుల ద్వారా విద్యాసంస్థలు తీసుకుంటున్న సేవలు. ఉదాహరణకు మెస్, హాస్టల్, కళాశాల బస్సు మొదలైనవి. ఇది కాకుండా, విద్యా సంస్థలు తమ నిర్వహణ బాధ్యతను అంటే క్లీనింగ్, సెక్యూరిటీ మొదలైన సేవలను బయటి వ్యక్తుల నుండి పొందవచ్చు. ఈ ముఖ్యమైన సేవల్లో అంటే కాలేజీ బస్సు, మెస్, క్లీనింగ్, సెక్యూరిటీ, హౌస్ కీపింగ్ మొదలైనవాటిని బయటి వ్యక్తులు అందిస్తారు కానీ వాటికి GST వర్తించదు. బయటి వ్యక్తులు అందించే సేవలపై GST మినహాయింపు పొందడానికి, సంబంధిత విద్యా సంస్థలు ఇంటర్ లేదా అంతకంటే తక్కువ కోర్సులను అందించాలి. అంటే, పైన పేర్కొన్న రవాణా, మెస్ వంటి ఏవైనా సేవలను ఇంజినీరింగ్ లేదా మెడికల్, మరేదైనా డిగ్రీ లేదా పీజీ కాలేజీలకు బయటి వ్యక్తులు అందించినట్లయితే, అటువంటి సేవలపై GST చెల్లించాలి.

మేము పైన పేర్కొన్న సేవలు విద్యార్థులకు నేరుగా విద్యా సంస్థ ద్వారా అందించబడతాయి లేదా విద్యా సంస్థలకు బాహ్య పార్టీల ద్వారా అందించబడతాయి. అలాగే, విద్యార్థులకు నేరుగా సేవలు అందించే బయటి పార్టీలు అందించే కోర్సులతో సంబంధం లేకుండా GST చెల్లించబడుతుంది. ఉదాహరణకు కొన్ని కాలేజీల్లో బయటి వ్యక్తులు క్యాంటీన్ నిర్వహిస్తున్నారు. అందులోని వస్తువులకు విద్యార్థుల నుంచి డబ్బులు తీసుకుంటున్నారు. అంటే విద్యా సంస్థలకు కాకుండా నేరుగా విద్యార్థులకు సేవలు అందిస్తాయన్నమాట. కాబట్టి, దీనికి GST నుండి మినహాయింపు లేదు.

GST పరిభాషలో, ‘విద్యా సంస్థ’ అంటే ఇంటర్మీడియట్ లేదా తక్కువ కోర్సును అందించే పాఠశాల లేదా కళాశాల. ఇది కాకుండా, చట్టం ద్వారా గుర్తింపు పొందిన కోర్సులు మరియు ఇంజనీరింగ్ మరియు మెడిసిన్ వంటి వృత్తి విద్యా కోర్సులను అందించే కళాశాలలు ఉన్నాయి. అంటే ఎలాంటి కోర్సులు నిర్వహించకుండా కేవలం కోచింగ్ అందించే సంస్థలు ‘విద్యా సంస్థ’ నిర్వచనం కిందకు రావు. అంటే ఆయా కోచింగ్ ఇన్‌స్టిట్యూట్‌లు కోచింగ్‌కు వసూలు చేసే మొత్తంపై జీఎస్టీ చెల్లించాల్సి ఉంటుంది.

రాంబాబు గొండాల

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 04, 2024 | 04:38 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *