H-4 వీసా : H-4 వీసా అయితే.. ఆటోమేటిక్ వర్క్ ఆథరైజేషన్

H-1B వీసాదారుల జీవిత భాగస్వాములు మరియు పిల్లలకు అవకాశాలు

ఏటా లక్ష మంది లబ్ధి పొందుతున్నారు

ఐ1, ఐ2, ఐ3 వీసాదారులకు కూడా అవకాశం ఉంటుంది

కీలక బిల్లును ఆమోదించడానికి సెనేట్

వాషింగ్టన్, ఫిబ్రవరి 5: అమెరికాలో వివిధ రంగాల్లో సేవలందిస్తున్న హెచ్-1బీ వీసాదారులకు శుభవార్త..! H-1B వీసాదారులపై ఆధారపడినవారు (భర్త, పిల్లలు) USలో ఉద్యోగాలు పొందకుండా నిరోధించబడతారు. హెచ్-4 వీసాలతో డిపెండెంట్‌లకు ఆటోమేటిక్‌గా ‘వర్క్ ఆథరైజేషన్’ వర్తింపజేసేందుకు ‘నేషనల్ సెక్యూరిటీ అగ్రిమెంట్’ అనే కీలక బిల్లును ఆదివారం అమెరికా సెనేట్‌లో ప్రవేశపెట్టారు. రిపబ్లికన్లు మరియు డెమొక్రాట్ల మధ్య సుదీర్ఘ చర్చల్లో ఈ బిల్లు ఆమోదానికి రెండు పార్టీలు అంగీకరించాయి. దీంతో ఈ బిల్లు ఆమోదం లాంఛనమే..! ఈ బిల్లుతో సుమారు లక్ష మంది లబ్ధి పొందుతారని అంచనా. అమెరికాలో పనిచేసే నిపుణులకు హెచ్-1బీ వీసా మంజూరు చేసిన సంగతి తెలిసిందే. ఆధారపడిన భాగస్వాములు మరియు పిల్లలకు H-4 వీసాలు జారీ చేయబడతాయి. 21 ఏళ్ల తర్వాత హెచ్-4 వీసా లేకపోతే, అలాంటి పిల్లలు బహిష్కరణకు గురయ్యే ప్రమాదం ఉంది. అలాంటి వ్యక్తులు ఎనిమిదేళ్లకు పైగా డిపెండెంట్‌గా యుఎస్‌లో ఉంటే, హెచ్-4 జారీకి మార్గం సుగమం అవుతుంది. H-4 వీసా జారీ చేయబడితే, US హోమ్‌ల్యాండ్ సెక్యూరిటీ నిబంధనల ప్రకారం, ఉద్యోగ అధికార పత్రం (EAD), I-765 కోసం తప్పనిసరిగా దరఖాస్తు చేయాలి. H-4 వీసా హోల్డర్లు ఈ ప్రక్రియ పూర్తి చేసి, అనుమతి పొందితే తప్ప పని చేయడానికి అనుమతించబడరు. కనీసం ఆర్నెల్ల పాటు ఈఏడీ ఆగాల్సిందే..! ‘‘హెచ్-4 వీసాదారుల ఇబ్బందులను తొలగించడం ద్వారా ఆటోమేటిక్‌గా EADని పొందేలా రూపొందించిన బిల్లు ఆమోదం పొందుతుంది.

ఈ బిల్లు ఆమోదం పొందితే ఏటా 18,000 మందికి ఉపాధి ఆధారిత గ్రీన్‌కార్డులు అందుతాయి. ప్రస్తుతం ఉన్న దరఖాస్తులకు వీటిని కలిపితే ఐదేళ్లలో 1.58 లక్షల మందికి లబ్ధి చేకూరనుంది. టూరిజం, మెడిసిన్ మరియు వ్యాపారం వంటి తాత్కాలిక పని కోసం యునైటెడ్ స్టేట్స్‌కు వచ్చేవారికి జారీ చేయబడిన నాన్ ఇమ్మిగ్రెంట్ వీసాలు (I1, I2, I3) కలిగి ఉన్న 25,000 మందికి ఉపాధికి ఉన్న అడ్డంకులను కూడా కొత్త బిల్లు తొలగిస్తుంది, ”అని వైట్ హౌస్ వర్గాలు తెలిపాయి. దీనిపై అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్ కూడా స్పందిస్తూ.. ”కొత్త బిల్లు వలసదారుల భాగస్వాములు మరియు పిల్లలకు అవకాశాలను మెరుగుపరుస్తుంది. ఈ నిర్ణయం మన దేశానికి బలం చేకూరుస్తుంది. సరిహద్దులను సురక్షితం చేస్తుంది. ఇది చట్టపరమైన వలసలకు అవకాశం కల్పిస్తుంది’’ అని వ్యాఖ్యానించారు. 2015లోనే ఒబామా ప్రభుత్వం ఈ తరహా నిర్ణయం తీసుకుంది. దాంతో శాస్త్ర సాంకేతిక రంగాల్లో నైపుణ్యం ఉన్న భారతీయులకు కాస్త ఊరట లభించింది. వచ్చిన తర్వాత అధికార, ట్రంప్ ఈ నిర్ణయంపై ఆంక్షలు విధించారు.ఇప్పుడు బిడెన్ ప్రభుత్వం హెచ్-4 వీసాదారులకు అవకాశాలు కల్పించేందుకు సిద్ధమవుతుండటంతో హెచ్-4 వీసాదారులు సంతోషం వ్యక్తం చేస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 06, 2024 | 03:39 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *