రాష్ట్రాలను ఎస్సీ, ఎస్టీలుగా వర్గీకరించవచ్చా?

సుప్రీంకోర్టులో ఏడుగురు సభ్యులు

రాజ్యాంగ ధర్మాసనం విచారణ

పంజాబ్ రిజర్వేషన్ చట్టం యొక్క సమీక్ష

పిటిషనర్లు ఏపీ కేసును ఉదహరించారు

వర్గీకరణకు కాంగ్రెస్ కట్టుబడి ఉందన్నారు

సుప్రీంలో బలమైన వాదన: దామోదర

న్యూఢిల్లీ, ఫిబ్రవరి 6 (ఆంధ్రజ్యోతి): రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు ఎస్సీ, ఎస్టీలను వర్గీకరించవచ్చా? ఈ అంశంపై న్యాయపరమైన ప్రశ్నలను పరిశీలించేందుకు ఏడుగురు సభ్యులతో కూడిన సుప్రీంకోర్టు రాజ్యాంగ ధర్మాసనాన్ని ఏర్పాటు చేశారు. ప్రధాన న్యాయమూర్తి జస్టిస్‌ డీవై చంద్రచూడ్‌, జస్టిస్‌ బీఆర్‌ గవాయ్‌, జస్టిస్‌ విక్రమనాథ్‌, జస్టిస్‌ బేలా ఎం. త్రివేది, జస్టిస్‌ పంకజ్‌ మిట్టల్‌, జస్టిస్‌ మనోజ్‌ మిశ్రా, జస్టిస్‌ సతీశ్‌చంద్ర మిశ్రాతో కూడిన ధర్మాసనం మంగళవారం విచారణ ప్రారంభించింది. పంజాబ్ ప్రభుత్వం తీసుకొచ్చిన ‘పంజాబ్ షెడ్యూల్డ్ కులాలు మరియు వెనుకబడిన తరగతుల (సేవల్లో రిజర్వేషన్లు) చట్టం-2006’ను సవాలు చేస్తూ 23 పిటిషన్లను (పంజాబ్ ప్రభుత్వం అప్పీల్‌తో సహా) బెంచ్ విచారిస్తోంది. ప్రస్తుతం ఎస్సీలకు 22.5% రిజర్వేషన్ కల్పిస్తున్న కేంద్ర ప్రభుత్వం.. పంజాబ్‌లో 25%గా ఉంది. పంజాబ్ రిజర్వేషన్ చట్టంలోని సెక్షన్ 4(5) ప్రకారం వాల్మీకి, మజాబీ సిక్కులు ఎస్సీ రిజర్వేషన్లలో పోటీ చేస్తే వారికి 50% కోటా కల్పించాలి. ఈ చట్టం ఇతర కులాల ఎస్సీలకు ఉద్యోగావకాశాలు లేకుండా చేస్తోందని, ఇది రాజ్యాంగ విరుద్ధమని పంజాబ్-హర్యానా హైకోర్టులో పిటిషన్లు దాఖలయ్యాయి. 2010లో హైకోర్టు పంజాబ్ ప్రభుత్వానికి వ్యతిరేకంగా తీర్పునిచ్చింది. 2011లో, పంజాబ్ ప్రభుత్వం సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించింది మరియు ఇతర పిటిషనర్లు కూడా వ్యాజ్యాలు దాఖలు చేశారు. ఆగస్టు 27, 2020న జస్టిస్ అరుణ్ మిశ్రా (ఇప్పుడు పదవీ విరమణ పొందారు) నేతృత్వంలోని త్రిసభ్య ధర్మాసనం..

ఈ అంశాన్ని పరిశీలించేందుకు విస్తృత రాజ్యాంగ ధర్మాసనం అవసరమని స్పష్టం చేసింది. ఏడుగురు సభ్యులతో కూడిన రాజ్యాంగ ధర్మాసనాన్ని ఏర్పాటు చేశారు. ఈ కేసులో ‘ఈవీ చిన్నయ్య వర్సెస్ స్టేట్ ఆఫ్ ఆంధ్రప్రదేశ్’ కేసులో సుప్రీంకోర్టు ఐదుగురు సభ్యుల ధర్మాసనం 2004లో ఇచ్చిన తీర్పును పిటిషనర్లు ఉదహరించారు. రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు ఎస్సీ, ఎస్టీలుగా వర్గీకరించడం రాజ్యాంగ విరుద్ధమని, అలాంటి నిర్ణయాలు భారత రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 14 (చట్టం ముందు అందరూ సమానమే)ని ఉల్లంఘిస్తాయని 2004 తీర్పు స్పష్టం చేసింది. దీనికి తోడు ఎస్సీ కులాల గుర్తింపు బాధ్యత కేవలం పార్లమెంటుపైనే ఉందని, రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 341 ప్రకారం రాష్ట్రపతి మాత్రమే ఆయా కులాలకు నోటిఫై చేయగలరని పిటిషనర్లు తమ వ్యాజ్యాల్లో పేర్కొన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 07, 2024 | 04:15 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *