2024-25లో 7% వృద్ధి | 2024-25లో 7% వృద్ధి

కీలకమైన రెపో రేటు మారదు

ద్రవ్యోల్బణం 4.5 శాతంగా ఉంటుందని అంచనా

  • RBI ద్వైమాసిక ద్రవ్య పరపతి సమీక్ష నిర్ణయాలను ప్రకటించింది

  • తదుపరి సమీక్ష ఏప్రిల్ 3-5 తేదీలలో

ముంబై: వచ్చే ఆర్థిక సంవత్సరం (2024-25)లో జిడిపి వృద్ధి రేటు 7 శాతంగా నమోదు కావచ్చని భారతీయ రిజర్వ్ బ్యాంక్ (ఆర్‌బిఐ) అంచనా వేసింది. ఇది మునుపటి అంచనా 6.6 శాతం కంటే ఎక్కువ. అయితే, ఈ ఆర్థిక సంవత్సరానికి (2023-24) ఆఫీస్ ఫర్ నేషనల్ స్టాటిస్టిక్స్ అంచనా వేసిన 7.3 శాతం వృద్ధి రేటు కంటే ఇది తక్కువ. ప్రైవేట్ రంగ పెట్టుబడులు, వ్యాపార సెంటిమెంట్, గృహ వినియోగంతో పాటు బ్యాంకులు, కార్పొరేట్ కంపెనీల బ్యాలెన్స్ షీట్లను మెరుగుపరచడం, మౌలిక సదుపాయాల పెట్టుబడులపై ప్రభుత్వం దృష్టి సారించడం వంటి అంశాలు వచ్చే ఏడాది వృద్ధి జోరు కొనసాగేందుకు దోహదం చేస్తాయని ఆర్‌బీఐ పేర్కొంది. గత ఆర్థిక సంవత్సరం (2022-23)లో వృద్ధి రేటు 7.2 శాతంగా నమోదైంది. రబీ సాగును పెంచడం, ఉత్పాదక రంగం లాభదాయకత, క్రియాశీల సేవల రంగంలో స్థిరత్వం వంటివి వచ్చే ఆర్థిక సంవత్సరంలో ఆర్థిక కార్యకలాపాలకు ఊతం ఇస్తాయని ఆర్‌బీఐ ద్రవ్య విధాన సమీక్షలో పేర్కొంది. ప్రస్తుత ఆర్థిక సంవత్సరంలో రిటైల్ ద్రవ్యోల్బణం సగటున 5.4 శాతానికి పరిమితం కాబోదని ఆర్‌బీఐ అంచనా వేసింది. వచ్చే ఆర్థిక సంవత్సరంలో ఇది 4.5 శాతానికి తగ్గవచ్చు. ద్రవ్యోల్బణం నియంత్రణకు పెద్ద మరియు పునరావృత ఆహార ధరల షాక్‌లు అవరోధంగా మారుతున్నాయని ఆర్‌బిఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ అన్నారు.

భౌగోళిక రాజకీయ పరిణామాలు, సరఫరా గొలుసుపై వాటి ప్రభావాలు, అంతర్జాతీయ ఆర్థిక సేవల మార్కెట్లలో హెచ్చుతగ్గులు, కమోడిటీ ధరల్లో హెచ్చుతగ్గులు ద్రవ్యోల్బణాన్ని ఊహించిన దానికంటే ఎక్కువగా పెంచే అవకాశం ఉందని సమీక్షా నివేదికలో గవర్నర్ పేర్కొన్నారు. రిటైల్ ధరల ఆధారిత ద్రవ్యోల్బణాన్ని 4 శాతానికి (+/-2 శాతం) పరిమితం చేయాలని కేంద్ర ప్రభుత్వం RBIకి లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. గతేడాది డిసెంబర్‌లో ద్రవ్యోల్బణం 5.69 శాతంగా నమోదైంది.

త్రైమాసిక వృద్ధి మరియు ద్రవ్యోల్బణం అంచనాలు (%)

త్రైమాసిక వృద్ధి ద్రవ్యోల్బణం

Q1 (ఏప్రిల్-జూన్) 7.2 5.0

Q2 (జూలై-సెప్టెంబర్) 6.8 4.0

Q3 (అక్టోబర్-డిసెంబర్) 7.0 4.6

Q4 (జనవరి-మార్చి) 6.9 4.7

రిటైల్ మరియు MSME రుణగ్రహీతలకు KFS ఇవ్వాలి.

రుణాల మంజూరులో పారదర్శకతను పెంచేందుకు ఆర్‌బీఐ మరో కీలక నిర్ణయం తీసుకుంది. ఇకపై, రిటైల్ మరియు MSME రుణగ్రహీతలకు వడ్డీ రేటుతో సహా రుణ ఒప్పందం యొక్క నిబంధనలకు సంబంధించి కీలక వాస్తవ ప్రకటన (KFS) అందించాలని రుణదాతలందరినీ RBI ఆదేశించింది. ప్రస్తుతం KFS వాణిజ్య బ్యాంకుల నుండి వ్యక్తిగత రుణాలకు అలాగే RBI నియంత్రిత డిజిటల్ లెండింగ్ కంపెనీలు మరియు మైక్రో క్రెడిట్ సంస్థల నుండి రుణాలకు తప్పనిసరి.

ఇ-రూపాయి ఆఫ్‌లైన్ లావాదేవీలు త్వరలో రానున్నాయి

డిజిటల్ రూపాయి లేదా సెంట్రల్ బ్యాంక్ డిజిటల్ కరెన్సీ (CBDC) వినియోగదారులు ఇంటర్నెట్ సదుపాయం లేదా పరిమిత కనెక్టివిటీ లేని ప్రాంతాల్లో కూడా ఆఫ్‌లైన్‌లో లావాదేవీలు చేయగలుగుతారని RBI గవర్నర్ దాస్ తెలిపారు. ఆర్‌బిఐ డిసెంబర్ 2022లో పైలట్ ప్రాతిపదికన రిటైల్ సిబిడిసిని ప్రవేశపెట్టింది. డిసెంబరు 2023 నాటికి డిజిటల్ రూపాయి ద్వారా రోజుకు 10 లక్షల లావాదేవీల లక్ష్యం చేరుకుంది.

వడ్డీ రేట్లు మారలేదు.

ఆర్‌బీఐ వరుసగా ఆరోసారి కీలక వడ్డీ (రెపో) రేట్లను యథాతథంగా ఉంచింది. అంతర్జాతీయ అనిశ్చితి, ద్రవ్యోల్బణాన్ని మరింత తగ్గించాల్సిన నేపథ్యంలో బ్యాంకింగ్ రెగ్యులేటరీ కౌన్సిల్ ఈ నిర్ణయం తీసుకుంది. వడ్డీ రేట్ల సర్దుబాటు వైఖరిని క్రమంగా ఉపసంహరించుకోవాలని గతంలో తీసుకున్న నిర్ణయం యథావిధిగా కొనసాగుతోందని కూడా తెలిపింది. మే 2022 మరియు ఫిబ్రవరి 2023 మధ్య వరుసగా ఆరు వాయిదాలలో RBI రెపో రేటును 2.5 శాతం పెంచింది. దానితో రెపో 6.5 శాతానికి చేరుకుంది. గతంలో రెపో పెంపు ప్రభావం ఇంకా పూర్తిగా మార్కెట్‌లోకి రాలేదని ఆర్‌బీఐ గవర్నర్‌ తెలిపారు. ద్వైమాసిక ద్రవ్య పరపతి విధాన సమీక్షలో భాగంగా శక్తికాంత దాస్ అధ్యక్షతన ఆరుగురు సభ్యుల ద్రవ్య విధాన కమిటీ (ఎంపిసి) మూడు రోజుల పాటు (ఈ నెల 6-8 తేదీల్లో) సమావేశమైంది. ప్రస్తుత దేశీయ మరియు అంతర్జాతీయ ఆర్థిక పరిణామాల దృష్ట్యా రెపో రేటును యథాతథంగా ఉంచాలని ఐదుగురు సభ్యులు ఓటు వేశారు. తదుపరి సమీక్ష ఏప్రిల్ 3-5 తేదీల్లో జరుగుతుంది.

నిబంధనలను నిరంతరం ఉల్లంఘించిన కారణంగా Paytmపై చర్యలు

రెగ్యులేటరీ నిబంధనలను నిరంతరం ఉల్లంఘిస్తున్న కారణంగా Paytm పేమెంట్స్ బ్యాంక్ లిమిటెడ్ (PPBL)పై కఠిన చర్యలు తీసుకున్నట్లు RBI స్పష్టం చేసింది. నిబంధనలకు అనుగుణంగా దిద్దుబాటు చర్యలు చేపట్టేందుకు ఫిన్‌టెక్ కంపెనీకి తగినంత సమయం ఇవ్వడంతో పాటు కంపెనీతో దీర్ఘకాలిక ద్వైపాక్షిక చర్చలు ఆశించిన ఫలితాలు ఇవ్వకపోవడంతో ఆంక్షలు విధించాల్సి వచ్చిందని శక్తికాంత దాస్ తెలిపారు. అయితే పేటీఎంకు ఎలాంటి వ్యవస్థాగత ముప్పు లేదని పరపతి సమీక్ష నిర్ణయాల ప్రకటన అనంతరం ఏర్పాటు చేసిన మీడియా సమావేశంలో ఆయన పేర్కొన్నారు. వ్యవస్థ స్థిరత్వానికి భంగం కలగకుండా, కస్టమర్ల ప్రయోజనాలను కాపాడేందుకు ఆర్‌బీఐ చర్యలు తీసుకుంటున్నట్లు దాస్ ఈ సందర్భంగా పేర్కొన్నారు. పీపీబీఎల్‌పై ఆంక్షలు పేటీఎం యాప్‌పై ప్రభావం చూపబోవని ఆర్బీఐ డిప్యూటీ గవర్నర్ జే స్వామినాథన్ స్పష్టం చేశారు. బ్యాంకులు తమ పాలసీల ప్రకారం అవసరమైన జాగ్రత్తలను అనుసరించడం ద్వారా Paytm వాలెట్‌తో భాగస్వామ్యం చేసుకోవచ్చు. ఇదిలా ఉండగా, పీపీబీఎల్ ఘటనపై ప్రజల్లో అనేక సందేహాలు, ఆందోళనలు ఉన్నాయని.. వాటిని నివృత్తి చేసేందుకు వచ్చే వారం సమగ్ర FAQ (తరచుగా అడిగే ప్రశ్నలు) విడుదల చేస్తామని దాస్ తెలిపారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 09, 2024 | 04:09 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *