భారతరత్న: 53 భారతరత్న!

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – ఫిబ్రవరి 10 , 2024 | 04:23 AM

మాజీ ప్రధానులు పివి నరసింహారావు, చరణ్‌సింగ్‌తో పాటు హరిత విప్లవ పితామహుడు ఎంఎస్ స్వామినాథన్‌కు కేంద్రం ‘భారతరత్న’ ప్రకటించడంతో ఇప్పటి వరకు ఈ అత్యున్నత పౌర పురస్కారం అందుకున్న వారి సంఖ్య 53కి చేరుకుంది. ఇందులో కలిసి 2024లో

    భారతరత్న: 53 భారతరత్న!

2024లోనే, గరిష్టంగా ఐదు అవార్డులు ఇవ్వబడతాయి

ఒక్క ఏడాదిలో ఇంత మందికి అందజేయడం ఇదే తొలిసారి

1999 నలుగురికి ప్రతిష్టాత్మక అవార్డు

న్యూఢిల్లీ, ఫిబ్రవరి 9: మాజీ ప్రధానులు పీవీ నరసింహారావు, చరణ్‌సింగ్‌తో పాటు హరిత విప్లవ పితామహుడు ఎంఎస్ స్వామినాథన్‌కు కేంద్రం ‘భారతరత్న’ ప్రకటించడంతో ఈ అత్యున్నత పౌర పురస్కారం అందుకున్న వారి సంఖ్య ఇప్పటివరకు 53కి చేరుకుంది. వీరిలో ఐదుగురికి 2024లో ఈ అవార్డు లభించింది.బీజేపీ నేత లాల్ కృష్ణ అద్వానీ, బీహార్ మాజీ సీఎం కర్పూరీ ఠాకూర్‌లకు ఇటీవలే భారతరత్న ప్రకటించారు. ఏడాది వ్యవధిలో ఇంత మంది ఎంపిక కావడం ఇదే తొలిసారి. ఇప్పటివరకు, ప్రతిష్టాత్మకమైన అవార్డును 1999లో నలుగురు గ్రహీతలకు అందించారు. భారతరత్నను చివరిసారిగా 2019లో ప్రణబ్ ముఖర్జీ మరియు మరణానంతరం భూపేంద్ర కుమార్ హజారికా మరియు నానాజీ దేశ్‌ముఖ్‌లకు అందించారు. 2020-23లో ఈ అవార్డు ఎవరికీ ఇవ్వలేదు.

  • భారతరత్న దేశ అత్యున్నత పౌర పురస్కారం. మానవజాతి అభివృద్ధికి అనుకూలమైన ఏదైనా రంగంలో అందించిన అత్యుత్తమ సహకారం లేదా సేవకు గుర్తింపుగా ఇది ఇవ్వబడుతుంది.

  • 1954లో, రాష్ట్రపతి కార్యాలయం భారతరత్న మరియు పద్మవిభూషణ్ అనే రెండు పౌర పురస్కారాలను ప్రారంభిస్తున్నట్లు ప్రకటించింది. తరువాతి ప్రారంభంలో మూడు అంచెలు ఉండగా, వారికి 8 జనవరి 1955 న రాష్ట్రపతి నోటిఫికేషన్ ద్వారా పద్మవిభూషణ్, పద్మభూషణ్ మరియు పద్మశ్రీ అని పేరు పెట్టారు.

  • ఈ అవార్డుకు ఎలాంటి సిఫార్సు ప్రక్రియ లేనప్పటికీ, ప్రధానమంత్రి మాత్రమే గ్రహీతల జాబితాను రాష్ట్రపతికి సిఫార్సు చేస్తారు.

  • చాలా సందర్భాలలో, సంవత్సరానికి ముగ్గురు లేదా ఇద్దరికి అవార్డును ప్రకటిస్తారు, కానీ వాస్తవానికి ఎవరికీ అవార్డు ఇవ్వని సంవత్సరాలు ఉన్నాయి.

  • మొదటి సంవత్సరం సి. రాజగోపాలాచారి, సర్వేపల్లి రాధాకృష్ణన్, చంద్రశేఖర వెంకట రామన్‌లకు ఈ అవార్డు లభించింది.

  • అవార్డు గ్రహీతలకు రాష్ట్రపతి సంతకంతో కూడిన సనద్ (సర్టిఫికేట్) మరియు పతకాన్ని అందజేస్తారు. ఈ అవార్డు కింద ఎలాంటి నగదు అందజేయబడదు.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 10, 2024 | 04:23 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *