రైతు నాయకుడు చరణ్ సింగ్ చరణ్ సింగ్ రైతు నాయకుడు

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – ఫిబ్రవరి 10 , 2024 | 04:19 AM

భారత రాజకీయాల్లో చాలా మంది నేతలు రైతుల పక్షాన ఉన్నారని చెప్పారు. అన్నదాతల సంక్షేమమే తమ లక్ష్యమని కూడా ప్రకటించారు. కానీ, చరిత్రను పరిశీలిస్తే అసలు ‘రైతు నాయకుడు’ ఎవరనేది ఒక్కటే పేరు. అతనే చౌధురి చరణ్ సింగ్. అన్నదాతల

చరణ్ సింగ్ రైతు నాయకుడు

న్యూఢిల్లీ, ఫిబ్రవరి 9: భారత రాజకీయాల్లో చాలా మంది నేతలు రైతుల పక్షాన ఉన్నారని చెప్పారు. అన్నదాతల సంక్షేమమే తమ లక్ష్యమని కూడా ప్రకటించారు. కానీ, చరిత్రను పరిశీలిస్తే అసలు ‘రైతు నాయకుడు’ ఎవరనేది ఒక్కటే పేరు. అతనే చౌధురి చరణ్ సింగ్. అన్నదాతల సంక్షేమం కోసం జీవితాంతం అంకితం చేసిన నాయకుడిగా పేరు తెచ్చుకున్నారు. చరణ్ సింగ్ జన్మదినాన్ని జాతీయ రైతు దినోత్సవంగా జరుపుకోవడం ద్వారా అతని ప్రాధాన్యత స్పష్టంగా కనిపిస్తుంది. చరణ్ సింగ్ 1902 డిసెంబర్ 23న ఉత్తరప్రదేశ్‌లోని మీరట్‌లో మధ్యతరగతి వ్యవసాయ కుటుంబంలో జన్మించాడు. గాంధీజీ స్ఫూర్తితో స్వాతంత్య్ర పోరాటంలో పాల్గొన్నారు. కాంగ్రెస్ పార్టీలో చేరారు. 1937లో చప్రౌలీ నుంచి తొలిసారి ఎమ్మెల్యేగా గెలుపొందారు. 1946, 1952, 1962, 1967లో గెలిచి.. మంత్రిగా పనిచేశారు. 1967లో కాంగ్రెస్‌కు వ్యతిరేకంగా భారతీయ క్రాంతి దళ్‌ను స్థాపించారు. ఆ ఏడాది ఏప్రిల్‌లో సంయుక్త విధాయక్ దళ్ కూటమి తరపున యూపీ సీఎం అయ్యారు. ఆ రాష్ట్రానికి తొలి కాంగ్రెసేతర సీఎం చరణ్ సింగ్ కావడం గమనార్హం. మరోసారి సీఎం అయిన తర్వాత చరణ్ సింగ్ జాతీయ రాజకీయాల్లోకి వచ్చారు. ఎమర్జెన్సీ కాలంలో జైలుకెళ్లారు. ఆ తర్వాత ఏర్పడిన జనతా పార్టీ ప్రభుత్వంలో మొరార్జీ దేశాయ్ మంత్రివర్గంలో ఉప ప్రధానిగా పనిచేశారు. హోం, ఆర్థిక శాఖలు చూశాయి. 1979లో జనసంఘ్ మద్దతు ఉపసంహరించుకోవడంతో మొరార్జీ ప్రభుత్వం పడిపోయింది.

ఇందిరా గాంధీ నేతృత్వంలో 1979 జూలై 28న దేశ ఐదవ ప్రధానమంత్రిగా చరణ్ సింగ్ బాధ్యతలు స్వీకరించారు. లోక్‌సభలో తన బలాన్ని నిరూపించుకోవడానికి 23 రోజుల ముందు, కాంగ్రెస్ తన మద్దతును ఉపసంహరించుకుంది మరియు ప్రభుత్వం పడిపోయింది. చరణ్ సింగ్ 14 జనవరి 1980 వరకు తాత్కాలిక ప్రధానిగా పనిచేశారు. ఈ కాలంలో ఆయన ఒక్కసారి కూడా పార్లమెంటుకు వెళ్లలేదు. పార్లమెంటుకు వెళ్లని ఏకైక ప్రధాని చరణ్‌ సింగ్‌ మాత్రమే. ప్రధాని పదవి నుంచి వైదొలిగిన చరణ్ సింగ్ 1980లో లోక్ దళ్ పేరుతో సొంత పార్టీని స్థాపించారు.చరణ్ సింగ్ తొలిసారి ఎమ్మెల్యేగా ఉన్నప్పుడు 1939లో రైతులకు రుణ విముక్తి కోసం బిల్లును ప్రవేశపెట్టారు. జమీందారీ వ్యవస్థను రద్దు చేసి భూ పరిమితి చట్టాన్ని తీసుకొచ్చారు. ఈ నేపథ్యంలోనే జాట్‌లు, యాదవులు, గుజ్జర్లు, కుర్మీలు వంటి వ్యవసాయ సామాజిక వర్గాలు చరణ్ సింగ్ నాయకత్వాన్ని బలపరిచాయి. ప్రస్తుతం చరణ్ సింగ్ మనవడు జయంత్ చౌధురి లోక్‌దల్ అధ్యక్షుడిగా ఉన్నారు. చరణ్ సింగ్ 29 మే 1987న తుది శ్వాస విడిచారు. రాజ్‌ఘాట్‌లోని ఆయన స్మారకానికి రైతులకు ఆయన చేసిన సేవలకు గాను కిసాన్ ఘాట్ అని పేరు పెట్టారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 10, 2024 | 04:19 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *