సీఏఏ: అమిత్ షా వ్యాఖ్యలు దేశవ్యాప్తంగా చర్చనీయాంశంగా మారాయి

వాగ్దానాలన్నింటినీ ఒక్కొక్కటిగా అమలు చేస్తున్న మోడీ సర్కార్ మరో కీలక నిర్ణయం తీసుకుంది. దేశవ్యాప్తంగా..

సీఏఏ: అమిత్ షా వ్యాఖ్యలు దేశవ్యాప్తంగా చర్చనీయాంశంగా మారాయి

అమిత్ షా

దేశంలో పౌరసత్వ సవరణ చట్టం మరోసారి తెరపైకి వచ్చింది. 2019లో ఆమోదం పొందిన ఈ బిల్లు తీవ్ర వ్యతిరేకత, ఆందోళనల నేపథ్యంలో వాయిదా పడింది. అయితే వచ్చే పార్లమెంట్ ఎన్నికలకు ముందే సీఏఏను అమలు చేస్తామని కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా ప్రకటించడం చర్చనీయాంశంగా మారింది. ఈ చట్టం ఉద్దేశం ఎవరి పౌరసత్వాన్ని కూడా హరించడం కాదని కేంద్రం చెబుతుండగా.. కొన్ని రాష్ట్రాలు మాత్రం దీనికి ఆమోదం తెలపడం లేదని భీష్మించుకుని కూర్చున్నాయి.

మేనిఫెస్టోలోని హామీలన్నీ ఒక్కొక్కటిగా అమలు చేస్తున్న మోడీ సర్కార్… మరో కీలక నిర్ణయం తీసుకుంది. పార్లమెంట్ ఎన్నికలకు ముందు దేశవ్యాప్తంగా పౌరసత్వ సవరణ చట్టాన్ని అమలు చేసేందుకు కృషి చేస్తున్నామని కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా ప్రకటించారు. సీఏఏ విషయంలో ముస్లింలను తప్పుదోవ పట్టించారని.. రెచ్చగొట్టారని అన్నారు. విదేశాల్లో వేధింపులు తట్టుకోలేక జీవనోపాధి కోసం వివిధ దేశాల నుంచి భారత్‌కు వలస వచ్చిన వారికి పౌరసత్వం ఇస్తామని అమిత్ షా చెప్పారు.

2019 ఎన్నికల సమయంలో, పౌరసత్వ చట్టానికి సవరణలు పార్లమెంటులో చేయబడ్డాయి మరియు పార్లమెంటు ఉభయ సభలు ఆమోదించబడ్డాయి. తర్వాత రాష్ట్రపతి ఆమోదంతో చట్టంగా మారింది. అయితే దీనిపై దేశవ్యాప్తంగా నిరసనలు మొదలయ్యాయి. CAAని ఉపసంహరించుకోవాలని అనేక రాష్ట్రాల్లో మైనారిటీలు మరియు ఇతర సంఘాలు చేస్తున్న ఆందోళనల కారణంగా ఈ చట్టం అమలు వాయిదా పడింది.

CAA ప్రయోజనం ఏమిటి?
పాకిస్తాన్, బంగ్లాదేశ్ మరియు ఆఫ్ఘనిస్తాన్ నుండి వలస వచ్చిన ముస్లిమేతరులకు భారత పౌరసత్వాన్ని అందించడం CAA యొక్క ఉద్దేశ్యం. డిసెంబర్ 31, 2014 కంటే ముందు భారతదేశానికి వలస వచ్చిన హిందువులు, సిక్కులు, జైనులు, బౌద్ధులు, పార్సీలు మరియు క్రైస్తవులకు ఇది వర్తిస్తుంది. అయితే, ఈ దేశాల నుండి ఈశాన్య రాష్ట్రాలు, పశ్చిమ బెంగాల్ మరియు ది. ఢిల్లీ చుట్టుపక్కల ప్రాంతాలు. వీరందరికీ పౌరసత్వం కల్పిస్తే తమ హక్కులకు భంగం వాటిల్లుతుందని, ఉపాధి అవకాశాలు దెబ్బతింటాయని స్థానికులు వాపోతున్నారు.

నేషనల్ రిజిస్టర్ ఆఫ్ సిటిజన్స్
ఈ చట్టంలో భాగంగా వచ్చిన నేషనల్ రిజిస్టర్ ఆఫ్ సిటిజన్స్ కూడా మరో వివాదానికి కారణమైంది. ఇందులో భాగంగా ధృవీకరణ పత్రాల ఆధారంగా పౌరసత్వానికి అర్హులైన వారి జాబితాను తయారు చేస్తారు. సరైన పత్రాలు లేని వారిని అక్రమ వలసదారులుగా పరిగణిస్తారు. 2020లో అస్సాంలో అమల్లోకి వచ్చిన ఈ ఎన్‌ఆర్‌సీ విధానాన్ని దేశవ్యాప్తంగా అమలు చేస్తామని ప్రధాని మోదీ ప్రకటించడం మరో వివాదానికి దారితీసింది. ఎలాంటి పత్రాలు లేని ముస్లింలను అక్రమ వలసదారులుగా గుర్తించడంపై ఆ వర్గంలో తీవ్ర ఆందోళన నెలకొంది.

మరోవైపు పశ్చిమ బెంగాల్, తమిళనాడు సహా పలు రాష్ట్రాలు ఈ పౌరసత్వ చట్టాన్ని అమలు చేయబోమని ప్రకటించాయి. పౌరసత్వాలను రద్దు చేసే ఈ చట్టాన్ని తాము అంగీకరిస్తామని ప్రకటించిన సమయంలో అమిత్ షా చేసిన వ్యాఖ్యలు చర్చనీయాంశంగా మారాయి. ఒకవేళ చెప్పినట్లు కేంద్ర ప్రభుత్వం ఎన్నికల ముందు ఈ చట్టాన్ని అమల్లోకి తెస్తే.. ఎలాంటి పరిణామాలు చోటు చేసుకుంటాయో వేచి చూడాల్సిందే.

BRS: గులాబీ పార్టీకి ఇదే అతిపెద్ద సవాల్.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *