రాజ్యసభలో రగడ రాజ్యసభలో రగడ

కాంగ్రెస్ చీఫ్ ఖర్గేపై నిప్పులు చెరిగిన చైర్మన్ ధనఖడ్

న్యూఢిల్లీ, ఫిబ్రవరి 10: శనివారం రాజ్యసభలో పెద్ద దుమారమే రేగింది. అధికార, ప్రతిపక్ష సభ్యులు అరుపులు, కేకలతో పరస్పరం విమర్శలు చేసుకున్నారు. ఇటీవల భారతరత్న ప్రకటించిన మాజీ ప్రధాని చౌదరి చరణ్ సింగ్‌ను అవమానించినందుకు కాంగ్రెస్ నేత మల్లికార్జున ఖర్గేపై చైర్మన్ జగదీప్ ధన్‌ఖడ్ మండిపడ్డారు. “మీ వ్యాఖ్యలను ఎట్టి పరిస్థితుల్లో ఉపేక్షించను.. మా అందరినీ సిగ్గుపడేలా వ్యాఖ్యానించారని ఆయన తీవ్ర ఆగ్రహం వ్యక్తం చేశారు. అదే సమయంలో కాంగ్రెస్ ఎంపీ జైరాం రమేష్‌పై ఛైర్మన్‌ విరుచుకుపడ్డారు. “మీకు సభలో ఉండే హక్కు లేదు. . శ్మశాన వాటికలో విందులు చేసుకునే వ్యక్తి అని పదే పదే వ్యాఖ్యానించారు. మరోవైపు, చైర్మన్ సహా దేశ ప్రజలకు ఖర్గే క్షమాపణలు చెప్పాలని కేంద్ర మంత్రి, సభానాయకుడు పీయూష్ గోయల్ పట్టుబట్టారు. దీంతో సభలో తీవ్ర గందరగోళం నెలకొంది.

ఏం జరిగింది?

మాజీ ప్రధాని చరణ్ సింగ్ కు భారతరత్న ప్రకటించిన నేపథ్యంలో ఆయన మనవడు, ఆర్ ఎల్ డీ నేత జయంత్ సింగ్ చౌదరిని సభలో మాట్లాడేందుకు చైర్మన్ అనుమతించారు. ఈ సమయంలో జోక్యం చేసుకున్న ఖర్గే.. ఏరుల్ ప్రకారమే జయంత్ మాట్లాడేందుకు చైర్మన్ అనుమతించారని ఆరోపించారు. “భారతరత్న అవార్డు పొందిన నాయకులపై చర్చ లేదు. కానీ, జయంత్‌కు మైక్ ఇచ్చారు మీరు (ఛైర్మన్)). ఏ రూల్ ప్రకారం జయంత్‌ను అనుమతించారు? మమ్మల్ని కూడా అనుమతించండి. ఒకవైపు మీరు నిబంధనల గురించి మాట్లాడతారు. మీకు విచక్షణ ఉంది.” అవసరమైనప్పుడు కాకుండా తెలివిగా ఉపయోగించుకోండి’’ అని ఖర్గే వ్యాఖ్యానించారు. కాంగ్రెస్ పార్టీ సభ్యులు కూడా దీనికి మద్దతు తెలుపుతూ చైర్మన్ నిర్ణయానికి వ్యతిరేకంగా నినాదాలు చేశారు. ఈ క్రమంలో ఒక్కసారిగా ఆగ్రహం వ్యక్తం చేసిన చైర్మన్.. ‘‘అలాంటి మాటలు వాడొద్దు. . మీరు చరణ్ సింగ్‌ను అవమానిస్తున్నారు. రైతుల కోసం ప్రాణాలర్పించారు. అలాంటి నాయకుడిని అవమానించడం ద్వారా మనందరినీ సిగ్గుతో తల దించుకునేలా చేస్తున్నారు.’’ అనంతరం ఖర్గే మాట్లాడుతూ.. ఇది గర్వకారణమని, భారతరత్న అందుకున్న పీవీ నరసింహారావు, చరణ్‌సింగ్‌, స్వామినాథన్‌లకు పాదాభివందనం చేశారు. ఈ గందరగోళం మధ్యే కేంద్ర మంత్రి పరశోత్తమ్ రూపా మాట్లాడుతూ.. చరణ్ సింగ్ కు భారతరత్న అవార్డును కాంగ్రెస్ వ్యతిరేకించడం ఆశ్చర్యంగా ఉందన్నారు. సభా నాయకుడు, కేంద్ర మంత్రి పీయూష్ గోయల్, చైర్మన్‌తో సహా ఖర్గే దేశానికి క్షమాపణ చెప్పాలని పట్టుబట్టారు. కాగా, కాంగ్రెస్ ఈ దేశానికి ప్రధానిని చేసిన చరణ్ సింగ్ ను అవమానించడం తనను దిగ్భ్రాంతికి గురి చేసిందని జయంత్ సింగ్ అన్నారు. గత పదేళ్లుగా తాను ప్రతిపక్షంలో ఉన్నానని, ప్రస్తుత ప్రభుత్వం చరణ్ సింగ్ ఆలోచనల మేరకే పనిచేస్తోందని కొనియాడారు. ‘ప్రధాని మోదీ చేస్తున్న గ్రామాల్లో మరుగుదొడ్లు, మహిళా సాధికారత, గ్రామాభివృద్ధి నాకు చరణ్‌సింగ్‌ను గుర్తు చేస్తున్నాయి’ అని అన్నారు. ఇదిలావుంటే, చరణ్‌సింగ్‌కు భారతరత్న ప్రకటించిన తర్వాత బీజేపీతో కలిసి వెళ్తామని భారత కూటమి పార్టీ ఆర్‌ఎల్‌డీ ప్రకటించింది.

అది వారి సైద్ధాంతిక పతనమే: జయంత్

మాజీ ప్రధాని చరణ్‌సింగ్‌కు భారతరత్న అవార్డు ఇవ్వడం వెనుక ఆర్‌ఎల్‌డీ, బీజేపీ మధ్య ‘డీల్’ ఉందన్న విమర్శలపై జయంత్ సింగ్ చౌదరి స్పందించారు. సభ వెలుపల ఆయన మీడియాతో మాట్లాడుతూ.. ‘చరణ్‌సింగ్‌ వంటి గొప్ప వారసత్వం ముందు 2024 ఎన్నికలు అత్యల్పం.. ఆయన మరణించిన 37 ఏళ్ల తర్వాత చరణ్‌ సింగ్‌కు పవిత్ర భారతరత్న ప్రకటించి.. తప్పులు చేస్తే.. దీని వెనుక ఏదో లావాదేవీ జరిగిందని వారు భావిస్తే.. అది వారి సైద్ధాంతిక పతనమే తప్ప మరొకటి కాదు’’ అని కాంగ్రెస్‌ను విమర్శించారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 11, 2024 | 04:32 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *