BAPS టెంపుల్: అబుదాబిలో మోడీ తెరవబోయే హిందూ దేవాలయం ప్రత్యేకతలు ఏమిటి?

అరబ్ దేశంలో అతిపెద్ద హిందూ దేవాలయం తెరవబడుతుంది

BAPS టెంపుల్: అబుదాబిలో మోడీ తెరవబోయే హిందూ దేవాలయం ప్రత్యేకతలు ఏమిటి?

యూఏఈలో తొలి హిందూ దేవాలయాన్ని ప్రధాని మోదీ ప్రారంభించనున్నారు

PM Modi- BAPS ఆలయం: మన దేశంలోని అయోధ్యలో బలరాముడి భవ్య రామ మందిర ప్రారంభోత్సవం అంగరంగ వైభవంగా జరిగింది. ఇప్పుడు అలాంటి మరో అద్భుత ఘట్టం ఆవిష్కృతం కానుంది. అయితే అది మన దేశంలో కాదు.. యునైటెడ్ అరబ్ ఎమిరేట్స్ రాజధాని అబుదాబి నగరంలో. అవును.. బోచసన్వాసి అక్షర్ పురుషోత్తం స్వామినారాయణ్ పేరిట నిర్మించిన అతిపెద్ద హిందూ దేవాలయం తెరుచుకోనుంది.

అయోధ్యలో బలరాముడి విగ్రహ ప్రతిష్ఠాపన దేశమంతటా ఆధ్యాత్మిక పరిమళాన్ని వెదజల్లింది. దేశమంతా జై శ్రీరామ్ నినాదాలతో మారుమోగింది. ఇప్పుడు మన దేశం వెలుపల, అరబ్ దేశంలో అతిపెద్ద హిందూ దేవాలయం ప్రారంభం కానుంది. యునైటెడ్ అరబ్ ఎమిరేట్స్ రాజధాని అబుదాబిలో బోచసన్వాసి అక్షర్ పురుషోత్తం స్వామినారాయణ్ పేరిట అతి పెద్ద హిందూ దేవాలయాన్ని ప్రధాని మోదీ చేతుల మీదుగా ప్రారంభించనున్నారు.

బాప్స్ స్వామినారాయణ్ సంస్థ అబుదాబిలో ఎంతో ప్రతిష్టతో నిర్మించబడింది, ఈ ఆలయం అనేక విశేషాలను కలిగి ఉంది. దుబాయ్-అబుదాబి మార్గంలో 27 ఎకరాల్లో 55 వేల చదరపు మీటర్ల విస్తీర్ణంలో దాదాపు 700 కోట్ల రూపాయల వ్యయంతో దీన్ని నిర్మించారు. ఇది భారతదేశం వెలుపల అతిపెద్ద హిందూ దేవాలయం. రాజస్థాన్ మరియు గుజరాత్ రాష్ట్రాల నుండి 2 వేల మందికి పైగా శిల్పులు మరియు కార్మికులు ఈ ఆలయాన్ని నిర్మించడానికి మూడు సంవత్సరాలు కష్టపడ్డారు. 108 అడుగుల ఎత్తు, 262 అడుగుల పొడవు, 180 అడుగుల వెడల్పుతో ఈ ఆలయాన్ని అందంగా తీర్చిదిద్దారు. అరబ్ దేశంలోని ఏడు ఎమిరేట్స్‌కు ప్రతీకగా ఈ టవర్లను నిర్మించారు. రాజస్థాన్ నుంచి దిగుమతి చేసుకున్న మార్బుల్‌ను ఉపయోగించారు. వేలాది మంది శిల్పులు మరియు కార్మికులు దాదాపు మూడు సంవత్సరాలు పనిచేశారు మరియు ఈ అద్భుతమైన భవనంలో పాల్గొన్నారు.

ఫ్లోరిడా విమాన ప్రమాదం: హైవేపై విమానం కూలిన సమయంలో తీసిన వీడియో వైరల్‌గా మారింది

ఇందులో 402 తెల్లని పాలరాతి స్తంభాలను అమర్చారు. దేవతా విగ్రహాలు, నెమళ్లు, ఏనుగులు, ఒంటెలు, సూర్యచంద్రులు, సంగీత వాయిద్యాలు వాయిస్తున్న విధ్వనులు వంటి అనేక శిల్పాలు ప్రతి స్తంభంపై చెక్కబడ్డాయి. ఈ స్తంభాలపై రామాయణం, శివపురాణం, భాగవతం, మహాభారతాలతో పాటు జగన్నాథుడు, స్వామి నారాయణ, వెంకటేశ్వర, అయ్యప్ప స్వామి కథలు చిత్రీకరించబడ్డాయి.

పవిత్ర గంగా మరియు యమునా నదుల ప్రవాహాన్ని మళ్లించడానికి ఈ ఆలయం దిగువ భాగంలో కృత్రిమ ప్రవాహం మరియు ప్రత్యేక ఫోకస్ లైట్లు ఏర్పాటు చేయబడ్డాయి. ఆలయ ప్రాంగణంలో సందర్శకుల కేంద్రాలు, ప్రార్థనా మందిరాలు, ప్రదర్శనలు, అభ్యాస ప్రదేశాలు, పిల్లల ఆట స్థలాలు, ఉద్యానవనాలు, నీటి ఫీచర్లు, ఫుడ్ కోర్టులు, పుస్తకాలు మరియు బహుమతి దుకాణాలు ఉన్నాయి. మందిర్ ఫౌండేషన్ భారీ సంఖ్యలో సెన్సార్లను అమర్చింది. భూకంపాలు మరియు ఉష్ణోగ్రత హెచ్చుతగ్గులు వంటి వాతావరణ మార్పులపై వారు నిరంతరం డేటాను సేకరిస్తారు. ఆలయ నిర్మాణానికి 40 వేల క్యూబిక్ అడుగుల పాలరాయి, 80 వేల క్యూబిక్ అడుగుల ఇసుకరాయిని వినియోగించారు. 18 లక్షల ఇటుకలను కూడా ఉపయోగించారు. ఇక్కడ మరో విశేషం ఉంది. ఆలయ ప్రధాన ద్వారం దగ్గర ఒకే రాతిపై అయోధ్య రామమందిర నమూనా త్రిమితీయ పద్ధతిలో రూపొందించబడింది. ఆ అద్భుతాన్ని చూస్తే సాక్షాత్తూ అయోధ్యలో రాముడిని దర్శించుకున్న అనుభూతి కలుగుతుందని అంటారు.

UAE అధ్యక్షుడు షేక్ మహమ్మద్ బిన్ జాయెద్ అల్ నహ్యాన్ 2015లో ఈ ఆలయ నిర్మాణానికి భూమిని కేటాయించారు. 2019లో, UAE సహనం మరియు సహజీవనం మంత్రి షేక్ నహ్యాన్ ముబారక్ అల్ నహ్యాన్ ఈ ఆలయానికి శంకుస్థాపన చేశారు. ఇది వేల సంవత్సరాల పాటు నిర్విఘ్నంగా ఉండేలా సంప్రదాయ మరియు ఆధునిక నిర్మాణాల సమ్మేళనంతో గులాబీ ఇసుకరాయితో నిర్మించబడింది. యూఏఈలో వేడిని తట్టుకునేందుకు రాజస్థాన్ నుంచి ఇటాలియన్ మార్బుల్, ఇసుకరాయిని తీసుకొచ్చి నిర్మాణంలో ఉపయోగించారు. అత్యాధునిక సాంకేతికత, ఫీచర్లు మరియు సెన్సార్లు వ్యవస్థాపించబడ్డాయి.

బ్రిటన్ రాజు చార్లెస్ క్యాన్సర్.. కోహినూర్ శాపమే కారణమా?

అరబ్ దేశాల్లో ఇంత పెద్ద దేవాలయం మరొకటి లేదు. ఆలయ అధిపతి బ్రహ్మవిహారిదాస్ స్వామి ఆధ్వర్యంలో ప్రాణ ప్రతిష్ఠ జరుపుకుంటున్న ఈ అతిపెద్ద హిందూ దేవాలయం ఫిబ్రవరి 18 నుంచి భక్తులకు అందుబాటులోకి రానుంది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *