మణిపూర్ : 1961 తర్వాత మణిపూర్ లో స్థిరపడిన వారికి పునరావాసం సాధ్యమేనా..?

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – ఫిబ్రవరి 14, 2024 | 09:13 AM

1961 తర్వాత మణిపూర్‌లో స్థిరపడిన వారిని తరలిస్తామని ముఖ్యమంత్రి బీరెన్ సింగ్ సోమవారం (నిన్న) ప్రకటించారు. కులాలు, వర్గాలు, మతాలకు అతీతంగా ఈ ప్రక్రియ సాగుతున్నట్లు స్పష్టమవుతోంది. మణిపూర్‌లో అక్రమంగా తలదాచుకున్న వారిని తరలించడం సాధ్యమేనా అనే ప్రశ్న తలెత్తుతోంది.

మణిపూర్ : 1961 తర్వాత మణిపూర్ లో స్థిరపడిన వారికి పునరావాసం సాధ్యమేనా..?

ఇంఫాల్: ఈశాన్య రాష్ట్రం మణిపూర్గతేడాది రెండు తెగల మధ్య గొడవలు పెరిగాయి. మణిపూర్‌లో గొడవకు తెగ కారణం (మణిపూర్) ప్రభుత్వం చెబుతోంది. ఆ తెగ ఆ దేశానికి చెందినది కాదని, పొరుగున ఉన్న మయన్మార్ నుంచి వచ్చిన వారేనని స్పష్టం చేసింది. వారి వల్లనే రాష్ట్రంలో అశాంతి నెలకొందని ఆమె తేల్చేశారు. 1961 తర్వాత మణిపూర్కులాలు, వర్గాలు, మతాలకు అతీతంగా ఈ ప్రక్రియ కొనసాగుతున్నట్లు స్పష్టమవుతోందని ముఖ్యమంత్రి బీరెన్ సింగ్ సోమవారం (నిన్న) ప్రకటించారు. మణిపూర్‌లో అక్రమంగా తలదాచుకున్న వారిని తరలించడం సాధ్యమేనా అనే ప్రశ్న తలెత్తుతోంది.

సరే రా.. కానీ

సీఎం బీరెన్ సింగ్ ప్రకటనను మేధావులు స్వాగతించారు. అదే సమయంలో రాష్ట్రంలో అక్రమంగా ఉంటున్న వారి తరలింపుపై అనుమానాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి. ఆ వలసదారులను ఆయా దేశాలు తమ పౌరులుగా గుర్తించాల్సి ఉంటుందని చెబుతున్నారు. అలా జరగకపోతే వారిని ఇక్కడి నుంచి తరలించడం కష్టమవుతుంది. సమస్య మరింత జఠిలం అవుతుందని మణిపూర్ ప్రభుత్వానికి సూచించారు.

గుర్తించడం కష్టం

“మణిపూర్‌లో అక్రమ వలసదారులను గుర్తించడం కష్టం. రాష్ట్ర ప్రభుత్వం వలస ప్రక్రియను ఒంటరిగా చేయలేదు. అక్రమ వలసదారులకు ఇక్కడ నివసించే హక్కు ఉండకూడదు. అలా ఉండకూడదని నాగా నాయకుడు మరియు శాంతి స్టాషన కన్వీనర్ అషాంగ్ కషర్ అభిప్రాయపడ్డారు. ఓటు వేసే అవకాశం.. వలస వచ్చిన వారిలో చాలా మంది దశాబ్దాలుగా మణిపూర్‌లో ఉంటున్నారు. ఇప్పటికే సహజసిద్ధమైన పౌరులుగా మారారు. వారిని బహిష్కరించే సమయంలో న్యాయపరమైన చిక్కులను తొలగించాలని సూచించారు.

మరింత జాతీయ వార్తల కోసం ఈ లింక్ క్లిక్ చేయండి.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 14, 2024 | 09:13 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *