రైతులపై సోనిక్ ఆయుధం

చెవులు చిల్లులు పడే పెద్ద శబ్దాలు.. ఢిల్లీ సరిహద్దుల్లో ఎల్‌ఆర్‌డీఏ వినియోగం

డ్రోన్ల ద్వారా ఆవిరి వాయువు ప్రయోగం..డ్రోన్లను అడ్డుకునేందుకు రైతులు గాలిపటాలు ఎగురవేశారు

రెండో రోజు కొనసాగిన రైతుల నిరసన.. ఢిల్లీ శివార్లలో పోలీసులు బారికేడ్లతో అడ్డుకున్నారు.

కనీస మద్దతు ధరకు చట్టబద్ధత కల్పించాలని రైతు సంఘాలు.. కేంద్రం చర్చలకు ఆహ్వానించింది

పలు డిమాండ్లకు ఓకే చెప్పిన కేంద్రమంత్రులు.. ఎంఎస్పీకి వెంటనే చట్టబద్ధత ఇవ్వబోమని వెల్లడించారు

న్యూఢిల్లీ, ఫిబ్రవరి 14: కనీస మద్దతు ధర (ఎంఎస్‌పి)ని చట్టబద్ధం చేయాలని డిమాండ్ చేస్తూ చలో ఢిల్లీకి పిలుపునిచ్చిన పంజాబ్ రైతులపై పోలీసులు ‘సోనిక్ వెపన్స్’ ప్రయోగించారు. సోనిక్ ఆయుధాలు ఒకే దిశలో కర్ణభేరి పగిలిపోయే శబ్దాలను విడుదల చేయడం ప్రత్యేకత. లాంగ్ రేంజ్ అకౌస్టిక్ పరికరాలు (LRADలు) అని పిలువబడే సోనిక్ ఆయుధాలు సాధారణంగా సముద్రపు దొంగలకు హెచ్చరికలు జారీ చేయడానికి ఉపయోగిస్తారు. కొన్ని దేశాల్లో ఆందోళనకారులను చెదరగొట్టడానికి ఉపయోగిస్తారు. 2000 సంవత్సరం నుంచి అమెరికా సైన్యం అమ్ము పొదిలో సోనిక్ ఆయుధాలను కలిగి ఉండగా, ఢిల్లీ పోలీసులు 2013లో కొనుగోలు చేశారు. నాలుగేళ్ల క్రితం రైతుల చలో ఢిల్లీ-1.0లో సామ, దాన, భేద, దండోపాయాలు వాడినప్పటికీ.. ట్రాక్టర్లతో బారికేడ్లు కొట్టి వచ్చిన రైతులు ఎర్రకోటపై ధ్వజమెత్తారు. మంగళవారం నుంచి చలో ఢిల్లీ-2.0 ప్రారంభం కానున్న నేపథ్యంలో.. ఢిల్లీ శివార్లలో రైతులను అరెస్ట్ చేయాలనే ఉద్దేశంతో పోలీసులు ఎల్ ఆర్ ఏడీలను ప్రయోగిస్తున్నారు. సాధారణంగా మన చెవులు 90 డెసిబుల్స్ వరకు శబ్దాలను వినగలవు. శబ్ధ తీవ్రత అంతకంటే ఎక్కువగా ఉంటే కర్ణభేరి పాడైపోతుంది. LRADలు 160 డెసిబుల్స్ వరకు శబ్దాలను విడుదల చేస్తాయి. అవి ఒకే దిశలో 5 నుండి 60 డిగ్రీల వ్యాసార్థంలో శబ్దాలను పంపుతాయి. LRDEA సామర్థ్యం 2 kHz వరకు ఉంటుంది. అదేమిటంటే.. అదే ఫ్రీక్వెన్సీతో 2.4 కిలోమీటర్ల వరకు భారీ శబ్దాలను పంపగలదు. ఢిల్లీ పోలీసులు బుధవారం సోనిక్ ఆయుధాలను ఉపయోగించారని ఎన్డీటీవీ పేర్కొంది.

చిమ్మటలతో విరుగుడు డ్రోన్లు

ఆందోళన చేస్తున్న రైతులను చెదరగొట్టేందుకు హర్యానా పోలీసులు మంగళవారం డ్రోన్లతో బాష్పవాయువు ప్రయోగించారు. రబ్బరు బుల్లెట్లు ఉపయోగించారు. దీంతో పలువురు రైతులు తీవ్రంగా గాయపడ్డారు. ఈ నేపథ్యంలో టియర్ గ్యాస్ డ్రోన్‌లకు విరుగుడుగా రైతులు బుధవారం గాలిపటాలు ఎగురవేశారు. గాలిపటాల ప్రవాహానికి చిక్కుకున్న డ్రోన్లు.. కూలిపోతాయి. బాష్పీభవన ప్రభావాన్ని తగ్గించేందుకు అన్ని చోట్లా నీటి ట్యాంకర్లను ఏర్పాటు చేశారు. రైతులు తమ వద్ద వాటర్ బాటిళ్లు, పత్తి బట్టలు ఉంచుకున్నారు. ఆవిరి వాయువు ప్రయోగం జరిగినప్పుడు కాటన్ బట్టలు తడిపి ముఖానికి కట్టుకోవడం ద్వారా దాని దుష్ప్రభావాలు రాకుండా జాగ్రత్తలు తీసుకుంటున్నారు. మరోవైపు బుధవారం మధ్యాహ్నం హర్యానా పోలీసులు రబ్బరు బుల్లెట్లతో జరిపిన కాల్పుల్లో 40 మంది రైతులు గాయపడ్డారు.

శివారు ప్రాంతాల్లో రహదారుల దిగ్బంధనం

ఢిల్లీ శివార్లలో, ముఖ్యంగా పంజాబ్-హర్యానా సరిహద్దులోని శంభు వద్ద, ఢిల్లీ-హర్యానా సరిహద్దులోని సింగ్‌వాలా-ఖనౌరీ రహదారిని రైతులు దిగ్బంధించారు. ఆయా ప్రాంతాల్లోని సుమారు 200 రైతు సంఘాల ఆధ్వర్యంలో లక్ష మందికి పైగా రైతులు ఢిల్లీకి వచ్చేందుకు సిద్ధంగా ఉన్నారు. రైతులను ఢిల్లీలోకి రాకుండా హర్యానా పోలీసులు సిమెంట్ దిమ్మెలు, బారికేడ్లు ఏర్పాటు చేశారు. గతంలో రైతులు బారికేడ్లను తప్పించుకుంటూ ట్రాక్టర్లతో ముందుకు దూసుకువచ్చారు. ఈ నేపథ్యంలో ట్రాక్టర్లు వస్తే వాటి టైర్లు పంక్చర్ అయ్యేలా రోడ్లపై ఇంకులు, ముళ్ల కంచెలు ఏర్పాటు చేశారు. ముందుకు సాగుతున్న రైతులు వాహనాలు జారిపోయేలా రోడ్లపై కందెనలు వేశారు. ఓ వైపు రైతుల ఆందోళన, మరోవైపు పోలీసుల దిగ్బంధనంతో సామాన్య ప్రయాణికులు తీవ్ర ఇబ్బందులు పడ్డారు.

రైతు నేతలతో కేంద్రం చర్చలు

మంగళవారం నుంచి చర్చలు జరపాలని రైతు సంఘాల నేతలు కోరుతుండగా.. బుధవారం ఉదయం నుంచి కేంద్రం ఆ దిశగా చర్యలు ప్రారంభించింది. ఉదయం కేంద్రమంత్రులు రాజ్ నాథ్ సింగ్, అర్జున్ ముండా, పీయూష్ గోయల్ సమావేశమై రైతు నేతల డిమాండ్లు, పోలీసుల చర్యలపై చర్చించారు. మధ్యాహ్నం 2.30 గంటలకు కేంద్రమంత్రులు అర్జున్ ముండా, పీయూషాగోయల్, నిత్యానంద్ రాయ్ సంయుక్త కిసాన్ మోర్చా, కిసాన్ మజ్దూర్ మోర్చాతో వేర్వేరుగా చర్చలు జరిపారు. కాపు నేతల డిమాండ్లలో కొన్నింటికి కేంద్రమంత్రులు ఓకే చెప్పినట్లు సమాచారం. MSP చట్టబద్ధతపై MSPని చట్టం చేయలేమని, అన్ని సంఘాలు మరియు రాష్ట్రాలను సంప్రదించవలసి ఉంటుందని తెలియజేయబడింది. అప్పటి వరకు రైతులు తమ ఆందోళన విరమించాలని విజ్ఞప్తి చేశారు. కాగా, గురువారం సాయంత్రం 5 గంటలకు మూడో విడత చర్చలు జరుపుతామని కేంద్రం ప్రకటించింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *