కాంగ్రెస్: ఈ పరిస్థితులు కాంగ్రెస్‌ను మరింత దిగజార్చుతున్నాయా?

ఇప్పుడు కాంగ్రెస్ పరిస్థితి ఏంటి… పార్టీగానో, కూటమిగానో అధికారంలోకి రావడమే కాకుండా…

కాంగ్రెస్: ఈ పరిస్థితులు కాంగ్రెస్‌ను మరింత దిగజార్చుతున్నాయా?

కాంగ్రెస్ పార్టీ

దేశానికి స్వాతంత్య్రం తెచ్చిన ఘనత.. పరాయి పాలన నుంచి విముక్తి పొంది దేశాన్ని భాషలు, ప్రాంతాలకు అతీతంగా ఏకతాటిపై నిలిపే సత్తా ఎవరెస్టు స్థాయిలో ఉన్న ప్రజాదరణ కలిగిన నాయకులతో పార్టీ నిండుగా ఉంది. ప్రజలందరికీ ప్రాతినిధ్యం వహించే పార్టీగా నిలుస్తూ… దేశంలోనే అతిపెద్ద, పురాతన పార్టీ అయిన కాంగ్రెస్ సాధించిన విజయాల గురించి ఎంత చెప్పినా తక్కువే.

అందరూ ఒప్పుకున్నా.. ఒప్పుకోకపోయినా.. ఒకప్పుడు భారతదేశం కాంగ్రెస్…కాంగ్రెస్ అంటే భారత్…రాజకీయమే కాంగ్రెస్…కాంగ్రెస్ అంటే రాజకీయం. మరి అలాంటి కాంగ్రెస్ ఇప్పుడు ఏ స్థితిలో ఉంది..? జాతీయ రాజకీయాల్లో ఇది ఎలాంటి పాత్ర పోషిస్తుంది? వచ్చే ఎన్నికల తర్వాత కాంగ్రెస్ భవిష్యత్తు ఏంటి?

దేశంలో ఎన్నికలు వస్తే ఎవరు గెలుస్తారో పెద్దగా ఆలోచించాల్సిన పనిలేదు. రాష్ట్రాలు, జాతీయ స్థాయిలో ఎక్కడైనా నిలబడి గెలిచేది కాంగ్రెస్సే. కమ్యూనిస్టులతో సహా ఇతర చిన్న ప్రతిపక్షాలన్నీ సీట్ల సంఖ్యకే పరిమితమయ్యాయి. కాంగ్రెస్ ఫెయిల్యూర్ అని ఎరుగని కాలం….కాంగ్రెస్ గెలవడానికి ఎన్నికలంటే.

ఎన్నికలు వచ్చిన ప్రతిసారీ
ఎన్నికలు జరిగిన ప్రతిసారీ కాంగ్రెస్ బలం దేశానికి, ప్రపంచానికి మరింత స్పష్టమైంది. ఆ స్వర్ణ కాలం నుంచి కాంగ్రెస్‌కు ఎన్నికలంటే భయం పట్టుకుంది. ఇప్పుడు అసెంబ్లీ, సార్వత్రిక… ఎన్నికలు… కాంగ్రెస్ బలహీనతను చాటుతున్నాయి. ఒక్కొక్కటిగా రాష్ట్రాల్లో అధికారాన్ని కోల్పోవడం, జాతీయ స్థాయిలో సీట్ల సంఖ్యను తగ్గించుకోవడం వంటి ఫలితాలనే కాంగ్రెస్ ఎదుర్కొంటోంది.

పార్టీ బలంగా ఉన్నప్పుడే… నేతలు కూడా బలంగా ఉంటారు. వారు పార్టీకి కట్టుబడి ఉన్నారు. సిద్ధాంతాల గురించి మాట్లాడండి. ఎక్కడెక్కడి నుంచో వచ్చి అధికార పార్టీలో చేరేందుకు పోటీ పడుతున్నారు. ఒక్క మాటలో చెప్పాలంటే..అల్లం చుట్టూ సందడి చేసే ఈగలా ఉంటుంది. పార్టీ అవసరాలను అర్థం చేసుకోండి. పరిస్థితుల రీత్యా ప్రాధాన్యత ఇవ్వకపోయినా సర్దుకుపోతారు. మరో అవకాశం కోసం ఎదురుచూస్తున్నా. వీలైనప్పుడల్లా తమ పార్టీ విధేయతను చాటుకుంటున్నారు.

వారు నాయకత్వంతో అపరిమిత వినయం మరియు విధేయతతో వ్యవహరిస్తారు. అలాంటి నాయకులందరినీ కాంగ్రెస్ చూసింది. కార్యకర్తల స్థాయి నుంచి నియోజకవర్గం, జిల్లా, రాష్ట్రాన్ని శాసించే స్థాయి వరకు. ఎందరో నాయకులను చేసింది. దేశంలో రాజకీయ నాయకుడు కాంగ్రెస్ అధినేతగా ఉన్నప్పుడే స్వర్ణయుగం ఉందని హస్తం పార్టీకి తెలుసు.

పరిస్థితి ఎలా ఉంది?
అయితే ఇప్పుడు కాంగ్రెస్ పరిస్థితి ఏంటి….అసలు పార్టీలో ఏ నాయకుడు ఉంటాడో తెలియదు. ఎవరు ఎప్పుడు ఎందుకు కొంటారో అర్ధం కావడం లేదు. సిద్ధాంతాలకు కట్టుబడి ఉండటం కనిపించదు. మొత్తానికి కాంగ్రెస్ లో నేతలంతా మిగిలిపోయారన్న విషయం ప్రజలకే కాదు అగ్రనాయకత్వానికి కూడా తెలియడం లేదు.

నిజానికి, 1990ల ప్రారంభంలో అప్రతిహత విజయాల దశ ముగిసిన తర్వాత, కాంగ్రెస్‌తో విజయ పరంపర కొనసాగింది. కానీ ఇప్పటికీ తేడా కాంగ్రెస్..ఆ పార్టీ చరిత్రలో ఎన్నడూ లేనంత బలహీనంగా ఉంది. అదే సమయంలో బీజేపీ… ఆ పార్టీ చరిత్రలో ఎన్నడూ లేనంతగా బలంగా ఉంది. ఈ ప రిస్థితులు కాంగ్రె్ సను మరింత దిగజార్చుతున్నాయి. కాంగ్రెస్ తో కలిసి నడిచే మిత్రపక్షాలకు కూడా హస్తం పార్టీ గత వైభవం గుర్తుకు రావడం లేదు.

కాంగ్రెస్ తో కలిసి నడిచేందుకు సిద్ధమైనప్పటికీ… ఆ పార్టీకి దిశానిర్దేశం చేయకుండా.. తొలి అడుగులు వేసి నాయకత్వ స్థానంలో ఉండేందుకు మిత్రపక్షాలు తహతహలాడుతున్నాయి. మిత్రపక్షాలే కాదు… పార్టీలోని సీనియర్లు సిద్ధాంతాలకు కట్టుబడి, పార్టీ అవసరాల కోసం త్యాగాలు చేసేందుకు, కలిసికట్టుగా కాంగ్రెస్ కు పునరావాసం కల్పించేందుకు సిద్ధంగా లేరు.

మొహం చాటేస్తున్నారు..
ఒకరు కాదు.. ఇద్దరు కాదు… యూపీఏ హయాంలో కేంద్ర మంత్రులుగా ఉన్నవారు, పాలనా విధానాలను శాసించిన వారు, రాష్ట్రాల ముఖ్యమంత్రులుగా బలమైన నాయకులుగా నిలిచిన వారందరూ అహర్నిశలు శ్రమించిన వారు. అధికార పార్టీ… కాంగ్రెస్ ప్రతిపక్షంలో ఉన్న పదేళ్ల నుంచి ఒక్కొక్కరుగా తమ ముఖాలను చూపిస్తున్నారు. 2004-2014 మధ్య కాలంలో సోనియాగాంధీ ఆదేశాలను శిరసావహించిన వారిలో కొందరు… పార్టీ వరుసగా రెండోసారి అధికారం కోల్పోవడంతో వెనుదిరిగారు.

G23, G26 అసంతృప్తి నాయకులుగా మారారు మరియు సమావేశాలు నిర్వహించారు… బహిరంగ లేఖలు రాశారు… క్రమశిక్షణను ఉల్లంఘించారు. గాంధీ-నెహ్రూల వారసత్వాన్ని కొనసాగించడమే కాంగ్రెస్‌కు బలం అని చెప్పిన వారు… గాంధీయేతర కుటుంబానికి పార్టీ నాయకత్వాన్ని అప్పగించాలని డిమాండ్‌ చేశారు.

గులాంనబీ ఆజాద్, కపిల్ సిబల్, అశోక్ చవాన్, కమల్ నాథ్ ఇలా చెబుతుంటే.. గాంధీయేతర కుటుంబం తర్వాత కాంగ్రెస్ అగ్రనేతలమని చెప్పుకునే వారిలో.. ఇప్పుడు ఆ పార్టీలో ఎవరెవరు ఉంటారో తెలియని పరిస్థితి నెలకొంది. . ఇప్పుడు కాంగ్రెస్ పరిస్థితి ఏంటి… పార్టీగానో, కూటమిగానో అధికారంలోకి రావడం పక్కన పెడితే… 543 సీట్లున్న లోక్ సభలో 50 సీట్లు అయినా దక్కించుకోగలదా? అనే సందేహాలు వ్యక్తమవుతున్నాయి.

ఇండియన్ ఎయిర్ ఫోర్స్: ఇదీ ఇండియన్ ఎయిర్ ఫోర్స్ బలం

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *