గుల్జార్, రామభద్రాచార్యలకు జ్ఞానపీఠం

ఉర్దూ మరియు సంస్కృత సాహిత్యానికి అవార్డు

2023 సంవత్సరానికి ఎంపిక కమిటీని ప్రకటించారు

జ్యూరీలో ఆంధ్రజ్యోతి ఢిల్లీ ప్రతినిధి కేవీ కృష్ణారావు ఉన్నారు

చిన్నతనంలోనే కంటిచూపు కోల్పోయినా

సాహిత్యరంగంలో రామభద్రాచార్యుల విశేష కృషి

ఉర్దూ సాహిత్య ప్రపంచంలో గుల్జార్ ధృవతార

బాలీవుడ్‌లో ఎన్నో సూపర్ హిట్ పాటలు రాశారు

న్యూఢిల్లీ, ఫిబ్రవరి 17 (ఆంధ్రజ్యోతి): ప్రఖ్యాత ఉర్దూ కవి, గీత రచయిత గుల్జార్, సంస్కృత పండితుడు మరియు చిత్రకూట్‌లోని తులసీపీఠం వ్యవస్థాపకుడు జగద్గురు రామభద్రాచార్య 2023 సంవత్సరానికి జ్ఞానపీఠ్ అవార్డుకు ఎంపికయ్యారు. ప్రముఖ ఒడియా రచయిత్రి మరియు జ్ఞానపీఠ్ అవార్డు గ్రహీత ప్రతిభా రాయ్ అధ్యక్షతన 11 మంది సాహితీవేత్తలతో కూడిన ఎంపిక కమిటీ. ఈ మేరకు ఏకగ్రీవ తీర్మానం చేసి శనివారం ప్రకటించింది. గుల్జార్, రామభద్రాచార్య తమ తమ రంగాల్లో విశేషమైన సాహిత్య సేవలందించారని ఎంపిక కమిటీ ఒక ప్రకటనలో పేర్కొంది. ‘‘సినిమాలో సుదీర్ఘ ప్రయాణంతో గుల్జార్ కవిత్వంలో త్రివేణికి కొత్త రూపాన్ని అందించారు’’ అని అందులో పేర్కొన్నారు.

ఆయన పాటలు శ్రోతలకు పండగే

గుల్జార్ అసలు పేరు సంపూరన్ సింగ్ కల్రా. ఆయన వయస్సు 89 సంవత్సరాలు. సమకాలీన చరిత్రలో అత్యుత్తమ ఉర్దూ కవులలో ఒకడు. హిందీ సినిమాల్లో ఆయన రాసిన ఎన్నో పాటలు బాగా పాపులర్ అయ్యాయి. పంజాబీతో పాటు, అతను అనేక ఇతర భాషలలో కూడా రాశాడు. ఆయనకు 2002లో కేంద్ర సాహిత్య అకాడమీ అవార్డు, 2004లో పద్మభూషణ్, 2013లో దాదా సాహెబ్ ఫాల్కే అవార్డులు లభించాయి. గుల్జార్ రచనలకు కనీసం ఐదు జాతీయ చలనచిత్ర అవార్డులు వచ్చాయి. 2009లో ఆస్కార్-విజేత చిత్రం స్లమ్‌డాగ్ మిలియనీర్‌లోని జై హో పాటను గుల్జార్ రాశారు. ఇదిలా ఉండగా 1944లో జ్ఞానపీఠ్ అవార్డును ప్రారంభించారు. ఈ ఏడాది 58వ అవార్డును ప్రకటించారు. అవార్డు కింద గ్రహీతకు రూ.21 లక్షల నగదు, వాగ్దేవి విగ్రహం, ప్రశంసాపత్రం అందజేస్తారు. సంస్కృత భాషకు జ్ఞానపీఠం లభించడం ఇది రెండోసారి కాగా, ఉర్దూకు ఇది ఐదోసారి.

గంటకు 100 సంస్కృత శ్లోకాలు

రామానంద సంప్రదాయానికి చెందిన నలుగురు జగద్గురు రామానందాచార్యులలో రామభద్రాచార్యులు ఒకరు. ఆయన 1982 నుండి జగద్గురువు. అసలు పేరు గిరిధర్ మిశ్రా. వయస్సు 74 సంవత్సరాలు. రెండు నెలల వయసులో అనారోగ్యంతో కంటి చూపు కోల్పోయినా, సంస్కృతంలో అపారమైన పాండిత్యం సంపాదించాడు. అతను 22 భాషలు మాట్లాడగలడు. సంస్కృతంతో పాటు, హిందీ, అవధ్, మైథిలి మరియు ఇతర భాషలలో అనేక పద్యాలు మరియు రచనలు రాశారు. జ్ఞానపీఠానికి రామభద్రాచార్య పేరును ప్రతిపాదించిన న్యాయమూర్తులు గంటకు 100 సంస్కృత శ్లోకాలకు పైగా రచించగలరని, ప్రస్తుత కాలంలో సంస్కృత పాండిత్యం పరంగా ఆయనకు పేదలు ఎవరూ లేరని అభిప్రాయపడ్డారు. న్యూఢిల్లీ, ఫిబ్రవరి 17 (ఆంధ్రజ్యోతి): ప్రముఖ ఉర్దూ కవి, గేయ రచయిత గుల్జార్, సంస్కృత పండితుడు, చిత్రకూట్‌లోని తులసీపీఠం వ్యవస్థాపకుడు జగద్గురు రామభద్రాచార్యులు 2023 సంవత్సరానికి గానూ జ్ఞానపీఠ్ అవార్డుకు ఎంపికయ్యారు. 11 మంది సాహితీవేత్తలతో కూడిన ఎంపిక కమిటీ అధ్యక్షతన ప్రముఖ ఒడియా రచయిత్రి, జ్ఞానపీఠ్ అవార్డు గ్రహీత ప్రతిభా రే ఈ మేరకు ఏకగ్రీవ నిర్ణయం తీసుకుని శనివారం ప్రకటించారు. గుల్జార్, రామభద్రాచార్య తమ తమ రంగాల్లో విశేషమైన సాహిత్య సేవలందించారని ఎంపిక కమిటీ ఒక ప్రకటనలో పేర్కొంది. ‘‘సినిమాలో సుదీర్ఘ ప్రయాణంతో గుల్జార్ కవిత్వంలో త్రివేణి కొత్త రూపాన్ని సృష్టించారు’’ అని అందులో పేర్కొన్నారు.

ఆయన పాటలు శ్రోతలకు పండగే

గుల్జార్ అసలు పేరు సంపూరన్ సింగ్ కల్రా. ఆయన వయస్సు 89 సంవత్సరాలు. సమకాలీన చరిత్రలో అత్యుత్తమ ఉర్దూ కవులలో ఒకడు. హిందీ సినిమాల్లో ఆయన రాసిన ఎన్నో పాటలు బాగా పాపులర్ అయ్యాయి. పంజాబీతో పాటు, అతను అనేక ఇతర భాషలలో కూడా రాశాడు. ఆయనకు 2002లో కేంద్ర సాహిత్య అకాడమీ అవార్డు, 2004లో పద్మభూషణ్, 2013లో దాదా సాహెబ్ ఫాల్కే అవార్డులు లభించాయి. గుల్జార్ రచనలకు కనీసం ఐదు జాతీయ చలనచిత్ర అవార్డులు వచ్చాయి. 2009లో ఆస్కార్-విజేత చిత్రం స్లమ్‌డాగ్ మిలియనీర్‌లోని జై హో పాటను గుల్జార్ రాశారు. ఇదిలా ఉండగా 1944లో జ్ఞానపీఠ్ అవార్డును ప్రారంభించారు. ఈ ఏడాది 58వ అవార్డును ప్రకటించారు. అవార్డు కింద గ్రహీతకు రూ.21 లక్షల నగదు, వాగ్దేవి విగ్రహం, ప్రశంసాపత్రం అందజేస్తారు. సంస్కృత భాషకు జ్ఞానపీఠం లభించడం ఇది రెండోసారి కాగా, ఉర్దూకు ఇది ఐదోసారి.

గంటకు 100 సంస్కృత శ్లోకాలు

రామానంద సంప్రదాయానికి చెందిన నలుగురు జగద్గురు రామానందాచార్యులలో రామభద్రాచార్యులు ఒకరు. ఆయన 1982 నుంచి జగద్గురువు. అసలు పేరు గిరిధర్ మిశ్రా. వయస్సు 74 సంవత్సరాలు. రెండు నెలల వయసులో అనారోగ్యంతో కంటి చూపు కోల్పోయినా, సంస్కృతంలో అపారమైన పాండిత్యం సంపాదించాడు. అతను 22 భాషలు మాట్లాడగలడు. సంస్కృతంతో పాటు, హిందీ, అవధ్, మైథిలి మరియు ఇతర భాషలలో అనేక పద్యాలు మరియు రచనలు రాశారు. జ్ఞానపీఠానికి రామభద్రాచార్య పేరును ప్రతిపాదించిన న్యాయమూర్తులు గంటకు 100 సంస్కృత శ్లోకాలకు పైగా రచించగలరని, ప్రస్తుత కాలంలో సంస్కృత పాండిత్యం పరంగా ఆయనకు పేదలు ఎవరూ లేరని అభిప్రాయపడ్డారు.

జ్యూరీలో ఆంధ్రజ్యోతి ఢిల్లీ ప్రతినిధి కేవీ కృష్ణారావు ఉన్నారు

ప్రతిభా రేతో పాటు కేంద్ర సాహిత్య అకాడమీ అధ్యక్షుడు మాధవ్ కౌశిక్, కొంకణి రచయిత దామోదర్ మౌజో, బెంగాలీ రచయిత సురంజన్ దాస్, కన్నడ రచయిత పురుషోత్తం బిమలే, మరాఠీ కవి ప్రఫుల్ షిదార్, మలయాళ రచయిత ప్రభావర్మ, హిందీ రచయితలు హరీష్ త్రివేది, మధుసూధన్ ఆనంద్, జానకిపీఠ్ తదితరులు ఉన్నారు. జ్యూరీ. తెలుగు కవి శర్మతో పాటు ఆంధ్రజ్యోతి ఢిల్లీ బ్యూరో చీఫ్ ఎ. కృష్ణారావు హాజరయ్యారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *