ఇండియన్ ఎయిర్ ఫోర్స్: ఇదీ ఇండియన్ ఎయిర్ ఫోర్స్ బలం

మొత్తం యుద్ధభూమిని తలపించేలా భారత వైమానిక దళం చేసిన విన్యాసాలు ప్రతిసారీ ఉత్కంఠను రేపుతున్నాయి.

ఇండియన్ ఎయిర్ ఫోర్స్: ఇదీ ఇండియన్ ఎయిర్ ఫోర్స్ బలం

IAF

ఎన్నో యుద్ధాలు… మరెన్నో కీలక కార్యకలాపాలు.. దేశం లోపలా, బయటా ఎన్నో తీవ్రవాద గ్రూపుల ఘటనలు… ఇంకా ఎన్నో… ఇలా చెప్పుకుంటూ పోతే భారత వైమానిక దళం సాధించిన విజయాలు లెక్కలేనన్ని. 9 దశాబ్దాలుగా భారత వైమానిక దళం ఎప్పటికప్పుడు కొత్త ఆయుధాలను అందజేస్తూ శత్రువుల గుండెల్లో గుబులు రేపుతోంది. తాజాగా.. పోఖ్రాన్ వేదికగా ఐఏఎఫ్ మరోసారి తన సత్తాను ప్రపంచానికి చాటి చెప్పింది.

దేశంలోని త్రివిధ సాయుధ దళాలలో భారత వైమానిక దళం అత్యంత ముఖ్యమైనది. 90 ఏళ్లుగా దేశ రక్షణలో భారత వైమానిక దళం పోషిస్తున్న పాత్ర ఎంతో కీలకమైంది. ఇరుగుపొరుగు దేశాలతో యుద్ధాలతో పాటు కీలక కార్యకలాపాల్లో వైమానిక దళం పలుమార్లు తన సత్తాను చాటింది. అమెరికా, రష్యా, చైనా తర్వాత నాలుగు అతిపెద్ద బలగాలతో భారత వైమానిక దళం చాలా బలంగా ఉంది.

మరోసారి సత్తా
అలాంటి మన వైమానిక దళం.. మరోసారి ఆకాశంలో తన సత్తా చాటింది. క్షిపణులు, డ్రోన్లు, యుద్ధ విమానాలు, ఫైటర్ హెలికాప్టర్లు ఉపయోగించి తన సైనిక బలాన్ని ప్రపంచానికి చాటిచెప్పింది. రాజస్థాన్‌లోని పోఖ్రాన్‌లో జరిగిన వాయు శక్తి-2024 కార్యక్రమం అనేక కార్యకలాపాలను చూపించింది.

పోఖ్రాన్ ఎడారిలో కృత్రిమంగా ఉంచిన శత్రు లక్ష్యాలను రాఫెల్, సుఖోయ్-30 ఎంఐకే, మిగ్-29, మిరాజ్-2000, తేజాస్, హాక్ సహా 120కి పైగా యుద్ధ విమానాలు విజయవంతంగా ధ్వంసం చేశాయి. స్వదేశీ వైమానిక రక్షణ వ్యవస్థలు, ఆకాష్, సమర్ వంటి క్షిపణులను కూడా ఈ సందర్భంగా ప్రదర్శించారు. చీఫ్ ఆఫ్ డిఫెన్స్ స్టాఫ్ జనరల్ అనిల్ చౌహాన్ ఈ విన్యాసాలను వీక్షించారు.

ఎయిర్ ఫోర్స్ మొదట కమాండో ఆపరేషన్ల ద్వారా తన విన్యాసాలను ప్రారంభించింది. ఉగ్రవాదుల దాడులతో పాటు కీలక ఆపరేషన్లలో ఎయిర్ ఫోర్స్ కమాండోలు చేసిన రెస్క్యూను ఈ సందర్భంగా కళ్లకు కట్టినట్లు చూపించారు. ఉగ్రవాదుల దాడికి గురైన భవనం నుంచి ప్రజలను సురక్షితంగా బయటకు తీసుకురావడమే కాకుండా.. ఉగ్రవాదులను అరెస్ట్ చేసే వరకు అంతా కళ్లకు కట్టినట్లు చూపించారు.

ఆపరేషన్ సఫేద్ సాగర్, ఆపరేషన్ మేఘదూత్ నుంచి ముంబయి అటాక్స్ వరకు కమాండోలు ఏ విధంగా రెస్క్యూ ఆపరేషన్లు చేస్తారో ఈ సందర్భంగా వివరించారు.

అధునాతన ఆయుధాలు
భారత వైమానిక దళానికి క్షిపణులు కీలక ఆయుధాలు. వందల నుంచి వేల కిలోమీటర్ల దూరంలో ఉన్న శత్రు స్థావరాలను సులువుగా ధ్వంసం చేయగల అధునాతన ఆయుధాలు IAF వద్ద ఉన్నాయి. అగ్ని, పృథ్వీ, ఆకాష్, త్రిశూల్, నాగ్, బ్రహ్మోస్ వంటి అనేక రకాల క్షిపణులతో ఇండియన్ ఎయిర్ ఫోర్స్ చాలా బలంగా ఉంది. వీటి ద్వారా ఉగ్రవాదులు పలు కీలక ఆపరేషన్లు చేశారు.

భారత సైన్యం వద్ద 700 కిలోమీటర్ల పరిధి నుంచి 3,500 కిలోమీటర్ల పరిధి వరకు లక్ష్యాలను ఛేదించగల అనేక క్షిపణులు ఉన్నాయి. అంతేకాదు తరచూ రెచ్చగొట్టే చర్యలకు పాల్పడే పొరుగు దేశాలను అడ్డుకునేందుకు భారత్ అగ్ని-5 పేరుతో అణు వార్ హెడ్ లను మోసుకెళ్లగల సుదూర క్షిపణిని అభివృద్ధి చేసింది. అయితే.. ఇందులో కీలకమైన పలు క్షిపణులను ఎయిర్ పవర్ ద్వారా ప్రదర్శించారు.

ఈ ప్రదర్శనలో భాగంగా, ఒకేసారి ఒకటి కంటే ఎక్కువ శత్రు లక్ష్యాలను ధ్వంసం చేయగల ఆకాష్ క్షిపణిని అమలులోకి తెచ్చారు. ఆకాష్ ఒకే ఫైరింగ్ యూనిట్‌ని ఉపయోగించి కమాండ్ గైడెన్స్ ద్వారా దాదాపు 25 కి.మీ పరిధిలోని 4 లక్ష్యాలను ఏకకాలంలో ఛేదించగలడు. ఇందులో ఫైరింగ్ యూనిట్, ఫైరింగ్ లెవల్ రాడార్, ఫైరింగ్ కంట్రోల్ సెంటర్, రెండు ఆకాష్ ఎయిర్ ఫోర్స్ లాంచర్లు మరియు 5 క్షిపణులు ఉన్నాయి. ఏకకాలంలో 4 లక్ష్యాలను చేధించే సత్తా ఉన్న తొలి దేశం కూడా భారత్ కావడం గమనార్హం.

ఇది M-777 శతఘ్నుని శక్తి
అదే సమయంలో, వైమానిక దళం మరో ముఖ్యమైన ఆయుధాన్ని కూడా ప్రదర్శించింది. భారత రక్షణ రంగంలో కీలకమైన ఎం-777 శతగుణ్ శత్రు స్థావరాలను ఎలా ధ్వంసం చేయగలదో చూపించింది. ఈ శతఘ్ని ఫిరంగులు కొండ ప్రాంతాలలో యుద్ధ సమయంలో మరియు తీవ్రవాద కార్యకలాపాల సమయంలో చాలా ఉపయోగకరంగా ఉంటాయి. కొండలను కూడా కూల్చివేయగల సామర్థ్యం ఉన్న ఈ శతఘ్నులు శత్రువులకు భారీ నష్టం కలిగిస్తారు. దాదాపు 30 కి.మీ దూరంలోని లక్ష్యాన్ని చేరుకోగల సామర్థ్యం వీటికి ఉంది. M-777 హోవిట్జర్ బెటాలియన్‌లో 8 మంది సభ్యులు ఉంటారు.

మొత్తం యుద్ధభూమిని తలపించేలా భారత వైమానిక దళం చేసిన విన్యాసాలు ప్రతిసారీ ఉత్కంఠను రేపుతున్నాయి. రెప్పపాటు వేగంతో శత్రువులపై దాడులు జరిపిన తీరు ఆకట్టుకుంటుంది. గరుడ్ కమాండోల రెస్క్యూ ఆపరేషన్లు, యాంటీ టెర్రర్ మాక్ డ్రిల్స్, ప్రచంద్ హెలికాప్టర్ల సామర్థ్యం, ​​జాగ్వార్ల పనితీరు, పోఖ్రాన్ శ్రేణి వైమానిక దళ విన్యాసాలు మంత్రముగ్ధులను చేశాయి.

చివరగా భారత వైభవాన్ని చాటిచెప్పేందుకు ట్రై సర్వీస్ బ్యాండ్‌తో ఆహ్లాదకరమైన వాతావరణం నెలకొంది. జాతీయ గీతాలాపనతో వాయుశక్తి కార్యక్రమం ముగిసింది.

UPSC సివిల్ సర్వీసెస్ పరీక్ష : UPSC సివిల్ సర్వీసెస్ ఎగ్జామ్ 2023 ఫేజ్ 3 ఇంటర్వ్యూ షెడ్యూల్ ఇక్కడ ఉంది.. పూర్తి వివరాలు!

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *