2027 నాటికి 1.41 లక్షల కోట్లు

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – ఫిబ్రవరి 21 , 2024 | 03:32 AM

దేశంలో కృత్రిమ మేధస్సు (AI) మార్కెట్ 25-35 శాతం సమ్మేళనం వార్షిక వృద్ధి రేటు (CAGR) వద్ద పెరుగుతోంది. 2027 నాటికి భారత AI మార్కెట్ పరిమాణం 1,700 కోట్ల డాలర్లకు (సుమారు రూ. 1.41 లక్షల కోట్లు) చేరుతుంది.

2027 నాటికి 1.41 లక్షల కోట్లు

భారతీయ AI మార్కెట్‌పై నాస్కామ్-BCG సూచన

ముంబై: దేశంలో కృత్రిమ మేధస్సు (AI) మార్కెట్ 25-35 శాతం సమ్మేళనం వార్షిక వృద్ధి రేటు (CAGR) వద్ద పెరుగుతోంది. 2027 నాటికి భారతీయ AI మార్కెట్ పరిమాణం $1,700 కోట్లకు (సుమారు రూ. 1.41 లక్షల కోట్లు) చేరవచ్చని ఒక నివేదిక అంచనా వేసింది. నివేదిక ప్రకారం, ఆధునిక సాంకేతికత, దేశీయ AI కోసం కంపెనీలు భారీగా ఖర్చు చేయడం వంటి అనేక అంశాలు దీనికి దోహదం చేస్తున్నాయి. AIలో నిపుణులు మరియు పెట్టుబడులు వేగంగా పెరుగుతున్నాయి. ఐటీ ఇండస్ట్రీ అసోసియేషన్ నాస్కామ్, బీసీజీ సంయుక్తంగా రూపొందించిన ఈ నివేదికను మంగళవారం నాస్కామ్ టెక్నాలజీ అండ్ లీడర్‌షిప్ ఫోరమ్ సదస్సులో విడుదల చేశారు. మరిన్ని విషయాలు..

  • AIలో గ్లోబల్ ఇన్వెస్ట్‌మెంట్ 2019 నుండి 24 శాతం చొప్పున వృద్ధి చెందింది. గత సంవత్సరంలో దాదాపు 8,300 కోట్ల డాలర్ల పెట్టుబడులు వచ్చాయి.

  • డేటా అనలిటిక్స్, జనరేటివ్ AI టెక్నాలజీ, మెషిన్ లెర్నింగ్ (ML) అల్గారిథమ్‌లు మరియు ప్లాట్‌ఫారమ్‌లలో ఎక్కువ పెట్టుబడులు ఉన్నాయి.

  • దేశీయంగా, టెక్ సేవలు మరియు ఉత్పత్తి కంపెనీలు తమ AI పెట్టుబడులలో 93 శాతం డిజిటల్ కంటెంట్, డేటా అనలిటిక్స్ మరియు సరఫరా గొలుసు సేవలను అభివృద్ధి చేయడంపై ఖర్చు చేశాయి.

  • అత్యధిక AI నిపుణులు ఉన్న దేశాల్లో భారతదేశం రెండవ స్థానంలో ఉంది. దేశంలో 4.20 లక్షల మంది నిపుణులు ఏఐ టెక్నాలజీ విధులు నిర్వహిస్తున్నారు.

  • ఇతర దేశాలతో పోలిస్తే భారతదేశంలో AI నైపుణ్యం వ్యాప్తి కూడా మూడు రెట్లు ఎక్కువ. గత ఏడేళ్లలో AI నైపుణ్యాలు కలిగిన వారి సంఖ్య 14 రెట్లు పెరిగింది. 2027 వరకు AI నిపుణుల డిమాండ్‌లో 15 శాతం CAGR నమోదు చేయబడుతుంది.

  • భారతదేశ సాంకేతిక పరిశ్రమలో AI/ML ఉద్యోగాలు గత సంవత్సరంలో 15 శాతానికి పైగా పెరిగాయి. ఏఐ ఇంజనీర్ ఉద్యోగావకాశాలు ఏడాది ప్రాతిపదికన 67 శాతం పెరిగాయి.

  • ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ నిపుణుల ప్రాముఖ్యతను గుర్తించిన ప్రముఖ కంపెనీలు తమ ఉద్యోగులకు ఈ టెక్నాలజీలో శిక్షణ ఇచ్చేందుకు భారీగా పెట్టుబడులు పెడుతున్నాయి. కొన్ని కంపెనీలు ఉద్యోగుల నైపుణ్య శిక్షణ కోసం వచ్చే మూడేళ్లలో 100 కోట్ల డాలర్ల వరకు కేటాయింపులు చేస్తున్నాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 21, 2024 | 03:32 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *