గగన్‌యాన్: ఇస్రో సాధించిన మరో మైలురాయి.. ఆ కీలక పరీక్ష విజయవంతమైంది

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – ఫిబ్రవరి 21 , 2024 | 08:50 PM

చంద్రయాన్-3, ఆదిత్య-ఎల్1 మిషన్ల తర్వాత భారత అంతరిక్ష పరిశోధనా సంస్థ (ఇస్రో) మరో మైలురాయిని సాధించింది. ప్రతిష్టాత్మక గగన్‌యాన్ ప్రాజెక్టులో భాగంగా, మానవులను సురక్షితంగా అంతరిక్షంలోకి తీసుకెళ్లేందుకు CE20 క్రయోజెనిక్ ఇంజిన్‌ను సిద్ధం చేశారు. ఇందుకోసం చివరి పరీక్షలను విజయవంతంగా నిర్వహించింది.

గగన్‌యాన్: ఇస్రో సాధించిన మరో మైలురాయి.. ఆ కీలక పరీక్ష విజయవంతమైంది

చంద్రయాన్-3, ఆదిత్య-ఎల్1 మిషన్ల తర్వాత భారత అంతరిక్ష పరిశోధనా సంస్థ (ఇస్రో) మరో మైలురాయిని సాధించింది. ప్రతిష్టాత్మక గగన్‌యాన్ ప్రాజెక్టులో భాగంగా, మానవులను సురక్షితంగా అంతరిక్షంలోకి తీసుకెళ్లేందుకు CE20 క్రయోజెనిక్ ఇంజిన్‌ను సిద్ధం చేశారు. ఇందుకోసం చివరి పరీక్షలను విజయవంతంగా నిర్వహించింది. ఎక్స్ ప్లాట్‌ఫారమ్‌పై ఇస్రో ఈ విషయాన్ని తెలిపింది. ఫిబ్రవరి 13న నిర్వహించిన ఈ పరీక్షలో భాగంగా, జీవిత ప్రదర్శన, ఓర్పు, ఇంధన ట్యాంక్ ఒత్తిడి మరియు ఇంజిన్ భద్రతను పరిశీలించారు. “ఇస్రో యొక్క CE20 క్రయోజెనిక్ ఇంజిన్ ఇప్పుడు గగన్‌యాన్ మిషన్‌లో మానవ ప్రయాణానికి (మానవ రేట్) అనుకూలంగా ఉందని నిరూపించబడింది. ఇది కఠినమైన పరీక్షలను ఎదుర్కొంది” అని ప్లాట్‌ఫారమ్‌పై ISRO X తెలిపింది.

పరీక్ష ఎలా జరిగింది?

రాకెట్ ఇంజిన్లలో మానవ రేటింగ్ చాలా ముఖ్యమైనది. హ్యూమన్ రేటింగ్ ప్రమాణాల ప్రకారం.. మనుషుల మిషన్లకు ఇంజన్లు సరిపోతాయా? ఇది నిర్ధారించడానికి నాలుగు ఇంజిన్లలో 39 హాట్ ఫైరింగ్ పరీక్షలు నిర్వహించబడ్డాయి. ఈ పరీక్ష దాదాపు 8,810 సెకన్ల పాటు కొనసాగింది. వాస్తవానికి, అర్హత సాధించడానికి 6,350 సెకన్లు సరిపోతుంది. వివిధ పరీక్షా పరిస్థితుల్లో 8810 సెకన్ల పాటు ఇంజిన్లను కాల్చి వాటి పనితీరును పరిశీలించినట్లు ఇస్రో వెల్లడించింది. మహేంద్రగిరిలోని ఇస్రో హై ఆల్టిట్యూడ్ టెస్ట్ సెంటర్‌లో ఈ పరీక్ష జరిగింది. దీంతో పాటు ఈ ఏడాది రెండో త్రైమాసికంలో నిర్వహించనున్న మానవ రహిత గగన్‌యాన్ ప్రాజెక్టుకు సంబంధించిన అంగీకార పరీక్షలు కూడా పూర్తయ్యాయని ఇస్రో స్పష్టం చేసింది.

గగన్యాన్ ప్రాజెక్ట్ అంటే ఏమిటి?

ముగ్గురు భారతీయ వ్యోమగాములను దాదాపు 400 కిలోమీటర్ల ఎత్తులో కక్ష్యలోకి ప్రవేశపెట్టేందుకు ఇస్రో సన్నాహాలు చేస్తోంది. అక్కడి నుంచి వారిని మళ్లీ భూమిపైకి తీసుకురావాలని నిర్ణయించుకుంది. ఈ ప్రయోగం మూడు రోజుల పాటు కొనసాగనుంది. తిరుగు ప్రయాణంలో వ్యోమగాములు సముద్రంలో సురక్షితంగా దిగాలి. మీడియా కథనాల ప్రకారం.. గగన్యాన్ ప్రాజెక్టుకు రూ.9000 కోట్లు ఖర్చవుతుందని తెలుస్తోంది. ఈ మిషన్ విజయవంతమైతే అంతరిక్షంలోకి మనుషులను పంపిన నాలుగో దేశంగా భారత్ అవతరిస్తుంది. ఇంతకుముందు సోవియట్ యూనియన్, అమెరికా, చైనాలు ఈ చరిత్రాత్మక ఫీట్ సాధించాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 21, 2024 | 08:50 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *