అణుశక్తిలో ప్రైవేట్ పెట్టుబడులు | అణుశక్తిలో ప్రైవేట్ పెట్టుబడి

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – ఫిబ్రవరి 21 , 2024 | 03:36 AM

కర్బన ఉద్గారాల ముప్పు లేకుండా విద్యుత్ ఉత్పత్తిని పెంచేందుకు కేంద్రం అణు ఇంధన రంగంలో 26 బిలియన్ డాలర్ల ప్రైవేట్ పెట్టుబడులను ఆహ్వానిస్తోంది. 2600 కోట్ల డాలర్లు అంటే దాదాపు రూ.2.1

అణుశక్తిలో ప్రైవేట్ పెట్టుబడి

రిలయన్స్ మరియు టాటా సహా ఐదు కంపెనీలతో

ఏడాదిగా కేంద్రం చర్చలు!

న్యూఢిల్లీ, ఫిబ్రవరి 20: కర్బన ఉద్గారాల ముప్పు లేకుండా విద్యుత్ ఉత్పత్తిని పెంచేందుకు కేంద్రం అణు ఇంధన రంగంలో 26 బిలియన్ డాలర్ల ప్రైవేట్ పెట్టుబడులను ఆహ్వానిస్తోంది. 2600 కోట్ల డాలర్లు అంటే దాదాపు రూ.2.1 లక్షల కోట్లు. ఇప్పటివరకు, కేంద్ర ప్రభుత్వ అణు విద్యుత్ విభాగం, న్యూక్లియర్ పవర్ కార్పొరేషన్ ఆఫ్ ఇండియా లిమిటెడ్ (NPCIL), రిలయన్స్ ఇండస్ట్రీస్, టాటా పవర్, అదానీ పవర్ మరియు వేదాంత లిమిటెడ్ సహా ఐదు కంపెనీలతో ఒక సంవత్సరం పాటు చర్చలు జరుపుతున్నట్లు అత్యంత విశ్వసనీయ సమాచారం. మూలాలు. ఒక్కో కంపెనీ నుంచి రూ.44 వేల కోట్ల పెట్టుబడులు వస్తాయని కేంద్రం భావిస్తోంది. దేశంలో ఉత్పత్తి అయ్యే విద్యుత్‌లో కర్బన ఉద్గారాలను విడుదల చేయని అణుశక్తి వాటా 2 శాతం మాత్రమే. శిలాజాయేతర ఇంధనాల నుంచి ఉత్పత్తి చేసే విద్యుత్ స్థాపిత సామర్థ్యం 42. ప్రైవేట్ పెట్టుబడులను ప్రోత్సహించి, ఈ రంగంలో రూ.2 లక్షల కోట్ల పెట్టుబడులు పెట్టగలిగితే, శిలాజాయేతర ఇంధనాల నుంచి ఉత్పత్తి అయ్యే విద్యుత్తు ఈ మేరకు పెరుగుతుందని అంచనా. మరో 8 శాతం 2030 నాటికి 50 శాతానికి చేరుతుంది. ఈ రూ.2.1 లక్షల కోట్ల ప్రైవేట్ పెట్టుబడితో 2040 నాటికి దేశ అణు విద్యుత్ ఉత్పత్తి సామర్థ్యాన్ని 11,000 మెగావాట్లకు పెంచాలని ప్రభుత్వం భావిస్తోంది. ప్రస్తుతం మన దేశంలో 7500 మెగావాట్ల విద్యుత్ ఉత్పత్తి చేసే అణు విద్యుత్ ప్లాంట్లు ఉన్నాయి. వీటిని NPCIL నిర్వహిస్తుంది. మరో 1300 మెగావాట్ల విద్యుత్‌ను ఉత్పత్తి చేసేందుకు అవసరమైన పెట్టుబడులు పెట్టేందుకు ఎన్‌పీసీఐఎల్ సిద్ధంగా ఉంది. అణు విద్యుత్ ప్లాంట్ల నిర్మాణం మరియు నిర్వహణ బాధ్యత ఎన్‌పిసిఐఎల్‌దేనని ప్రభుత్వంలోని విశ్వసనీయ వర్గాలు తెలిపాయి.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 21, 2024 | 03:36 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *