పారాసిటమాల్ ఎక్కువగా తీసుకుంటే.. కాలేయానికి చేటు..!

సిర్రోసిస్, హెపటైటిస్, క్యాన్సర్ వచ్చే ప్రమాదం

విపరీతమైన నొప్పులకు.. రోజుకు 4 గ్రాముల కంటే ఎక్కువ తీసుకోవద్దు

ఎడిన్‌బర్గ్ యూనివర్సిటీ పరిశోధన వెల్లడించింది

ఎడిన్‌బర్గ్, ఫిబ్రవరి 21: జ్వరం, నొప్పులు, జలుబు, తలనొప్పి..! ఈ లక్షణాలలో దేనికైనా పారాసెటమాల్ వాడకం సాధారణమైంది. కోవిడ్ సమయంలో పెయిన్ కిల్లర్స్ వాడవద్దని, పారాసెటమాల్ మాత్రమే తీసుకోవాలని వైద్యులు సూచించారు. అయితే, మీరు పారాసెటమాల్‌ను ఎక్కువగా వాడితే, కాలేయ వైఫల్యం యొక్క పరిణామాలు అనివార్యం అని స్కాట్లాండ్‌లోని ఎడిన్‌బర్గ్ విశ్వవిద్యాలయ పరిశోధకులు తెలిపారు. స్కాటిష్ నేషనల్ బ్లడ్ ట్రాన్స్‌ఫ్యూజన్ సర్వీస్‌తో కలిసి ఎలుకలపై నిర్వహించిన పరిశోధనలో, ఆ మందులోని హానికరమైన పదార్థాలు (టాక్సిన్‌లు) పారాసెటమాల్‌ను ఎక్కువగా తీసుకోవడం వల్ల కాలేయం దెబ్బతింటుందని నిర్ధారించారు. మనుషులపై కూడా ఇలాంటి దుష్ప్రభావాలు కనిపిస్తున్నాయని వెల్లడించారు. ఈ పరిశోధన పత్రాలు ‘సైంటిఫిక్ రిపోర్ట్స్’ జర్నల్‌లో ప్రచురితమయ్యాయి. పారాసిటమాల్ ఎక్కువగా తీసుకోవడం వల్ల కాలేయంపై ప్రతికూల ప్రభావం చూపి సిర్రోసిస్, హెపటైటిస్, క్యాన్సర్ వంటి వ్యాధుల బారిన పడే ప్రమాదం ఉందని పరిశోధకులు హెచ్చరిస్తున్నారు. “కాలేయంలోని కణజాలం యొక్క గోడలు దృఢంగా ఉంటాయి మరియు కణాల మధ్య ఖాళీలను కలిగి ఉంటాయి. పారాసెటమాల్ యొక్క అధిక వినియోగం కాలేయంలోకి విషపదార్ధాలు ప్రవేశించడానికి మరియు సెల్ ఎబిబిలిటీకి అంతరాయం కలిగించడానికి కారణమవుతుంది. ఇది కాలేయంలోని కణజాల నిర్మాణాన్ని తీవ్రంగా దెబ్బతీస్తుంది. దీని కారణంగా కారణం, హెపటైటిస్, సిర్రోసిస్ మరియు క్యాన్సర్ వ్యాధులు వచ్చే ప్రమాదం ఉంది” అని పరిశోధన పేర్కొంది.

కాలేయంపై ఎందుకు?

నిజానికి ఏదైనా ఔషధం (ఔషధం) నాలుగు దశల్లో పనిచేస్తుంది. మొదటి దశ జీర్ణవ్యవస్థలో కరిగిపోతుంది. రెండవ దశలో, ఔషధం కాలేయానికి (మెటబాలిజం) చేరుకుంటుంది. మూడవ దశలో, అది అక్కడి నుండి శరీర భాగాలకు చేరుకుంటుంది (డిస్ట్రిబ్యూషన్). మూడవ దశలో, ఔషధం అవసరమైన శరీర భాగానికి చేరుకుంటుంది. నాల్గవ దశలో, ఔషధ వ్యర్థాలు మూత్రపిండాలు (విసర్జన) ద్వారా బయటకు పంపబడతాయి. ఔషధ వ్యర్థాలు చాలా తక్కువ మొత్తంలో చెమట ద్వారా విసర్జించబడతాయి. అయితే.. ఏ ఔషధం ఎక్కువ మోతాదులో తీసుకున్నా.. అది జీవక్రియపై ప్రతికూల ప్రభావాన్ని చూపుతుంది. దీంతో పంపిణీ వ్యవస్థ దెబ్బతినడంతోపాటు వ్యర్థాలు కాలేయంలోకే పరిమితమై కణజాలాన్ని దెబ్బతీస్తున్నాయి. పారాసెటమాల్ సాధారణంగా 500 mg మోతాదులో లభిస్తుంది. ఎడిన్‌బరో పరిశోధకులు ఒకటి లేదా రెండు మాత్రలు తీసుకోవడం వల్ల ముప్పు ఉండదని పేర్కొన్నారు. విపరీతమైన నొప్పులు ఉన్నవారు రోజుకు 4 గ్రాముల వరకు పారాసెటమాల్‌ను వాడవచ్చు మరియు అంతకంటే ఎక్కువ కాలేయానికి ముప్పు ఉంటుంది. కాలేయంపై పారాసెటమాల్ ప్రతికూల ప్రభావం’ అనే అంశంపై ఇది మొదటి పరిశోధన అని పరిశోధకులు పేర్కొన్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 22, 2024 | 05:00 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *