అక్రమ రుణ యాప్‌లు పనిచేయాలి

మరిన్ని చర్యలు తీసుకోండి

నియంత్రణ సంస్థలకు ఆర్థిక మంత్రి సీతారామన్‌ ఆదేశాలు

న్యూఢిల్లీ : అక్రమ ఆన్‌లైన్ లోన్ యాప్‌ల పెంపుపై కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రి నిర్మలా సీతారామన్ మరోసారి ఆందోళన వ్యక్తం చేశారు. రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (RBI) సహా నియంత్రణ సంస్థలు వాటిని ఎదుర్కోవడానికి మరిన్ని చర్యలు తీసుకోవాలని కోరింది. బుధవారం ఇక్కడ జరిగిన ఆర్థిక స్థిరత్వం మరియు అభివృద్ధి మండలి (ఎఫ్‌ఎస్‌డిసి) సమావేశంలో ఆమె ఈ విషయం చెప్పారు. అక్రమ రుణ యాప్‌ల మాయాజాలంతో వేలాది మంది ఇన్వెస్టర్లు నష్టపోతున్న నేపథ్యంలో కేంద్ర ఆర్థిక మంత్రి సీతారామన్ ఇలా చెప్పడం విశేషం. దేశ ఆర్థిక సుస్థిరతకు దేశ, విదేశాల నుంచి వచ్చే ముప్పుల పట్ల అప్రమత్తంగా ఉండాలని నియంత్రణ సంస్థలను ఆమె కోరారు. దీని కోసం, జాతీయ మరియు అంతర్జాతీయ పరిణామాలపై నిరంతరం నిఘా ఉంచాలని మరియు అవసరమైన ముందు జాగ్రత్త చర్యలు తీసుకోవాలని సీతారామన్ అభ్యర్థించారు. ఆర్‌బీఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్, సెబీ చీఫ్‌తో పాటు వివిధ నియంత్రణ సంస్థల సీనియర్ అధికారులు ఈ సమావేశంలో పాల్గొన్నారు.

జిడిపి వృద్ధి రేటు మరింత పెరగాలి

నీతి ఆయోగ్ మాజీ సీఈఓ అమితాబ్ కాంత్ మాట్లాడుతూ 2047 నాటికి మన దేశం 35 లక్షల కోట్ల డాలర్ల జీడీపీతో అభివృద్ధి చెందిన దేశంగా మారాలంటే వచ్చే 30 ఏళ్లలో మన జీడీపీ ఏటా 9-10 శాతం చొప్పున వృద్ధి చెందాలని అన్నారు. బ్రిటన్, జపాన్, జర్మనీలు ఆర్థిక మాంద్యంలో ఉన్నందున 2027 నాటికి భారత్ ప్రపంచంలోనే మూడో అతిపెద్ద ఆర్థిక వ్యవస్థగా అవతరించటం ఖాయం.

జూన్ నుంచి వడ్డీ రేట్లు తగ్గవచ్చు: క్రిసిల్

జూన్ నుంచి ఆర్‌బీఐ రెపో రేటును తగ్గించే అవకాశం ఉందని క్రిసిల్ అంచనా వేసింది. గత ఏడాది డిసెంబర్‌తో పోలిస్తే ఈ ఏడాది జనవరిలో నగదు లభ్యత లోటు రెట్టింపు అయిందని పేర్కొంది. ఈ లోటును భర్తీ చేసేందుకు ఆర్‌బీఐ రూ.2.07 లక్షల కోట్లను వివిధ రూపాల్లో మార్కెట్‌లో అందుబాటులో ఉంచిందని పేర్కొంది. నిధుల లభ్యత తగ్గిన కారణంగా స్వల్పకాలిక కాల్ మనీపై వడ్డీ రేట్లు 6.75 శాతానికి పెరిగాయని క్రిసిల్ పేర్కొంది. ఈ పరిణామాల నేపథ్యంలో జూన్ నుంచి ఆర్బీఐ వడ్డీరేట్లను తగ్గించే అవకాశం ఉంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 22, 2024 | 06:22 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *