ఎన్నికల సమయం.. భారత కూటమికి బిగ్ రిలీఫ్

మధ్యప్రదేశ్‌లో 29 లోక్‌సభ స్థానాలు ఉండగా, సమాజ్‌వాదీ పార్టీ ఖజురహో స్థానం నుంచి మాత్రమే పోటీ చేస్తుంది. మిగతా అన్ని స్థానాల్లో కాంగ్రెస్‌కు మద్దతు ఇస్తామని ఎస్పీ ప్రకటించింది.

ఎన్నికల సమయం.. భారత కూటమికి బిగ్ రిలీఫ్

ఇండియా బ్లాక్

భారత కూటమి: ఒక్కొక్కటిగా దూరమవుతున్న పార్టీలతో సతమతమవుతున్న భారత కూటమికి పెద్ద ఊరట లభించింది. కూటమిలోని వివిధ పార్టీల మధ్య సీట్ల సర్దుబాటు ప్రక్రియ ఓ కొలిక్కి వచ్చింది. ఉత్తరప్రదేశ్, మధ్యప్రదేశ్, ఢిల్లీలో కాంగ్రెస్ తో పొత్తుపై క్లారిటీకి వచ్చిన నేతలు. రెండు రాష్ట్రాల్లో సీట్ల పంపకాన్ని నేతలు ఖాయం చేయగా.. ఢిల్లీ సహా 7 రాష్ట్రాల విషయంలో మాత్రం అధికారిక ప్రకటన వెలువడాల్సి ఉంది.

భారత కూటమిలో పొత్తులు పుట్టుకొస్తున్నాయి. సీట్లపై ఒక్కో పార్టీ క్లారిటీ ఇవ్వడంతో కాంగ్రెస్ లో కొత్త ఉత్సాహం వెల్లివిరుస్తోంది. రెండు రాష్ట్రాల్లో కాంగ్రెస్‌తో సీట్ల పంపకాలపై క్లారిటీ వచ్చింది. మరో 7 రాష్ట్రాల్లో ప్రాంతీయ పార్టీలతో కాంగ్రెస్ చర్చలు జరుపుతోంది. త్వరలోనే ఈ రాష్ట్రాల్లో సీట్ల కేటాయింపు పూర్తవుతుందని హస్తం పార్టీ నేతలు భావిస్తున్నారు.

ఇన్నాళ్లు పొత్తుల గురించి మాట్లాడుతున్న సమాజ్ వాదీ పార్టీ అధినేత అఖిలేష్ యాదవ్ పోటీపై క్లారిటీ ఇచ్చారు. తాము భారత్ కూటమిలోనే ఉంటామని.. కాంగ్రెస్‌తో కలిసి పోటీ చేస్తామని ప్రకటించారు. అంతేకాదు ఉత్తరప్రదేశ్, మధ్యప్రదేశ్ రాష్ట్రాల్లో పోటీ చేసే లోక్ సభ స్థానాలపై కూడా ఇరు పార్టీల మధ్య అవగాహన కుదిరింది. యూపీలోని మొత్తం 80 లోక్‌సభ స్థానాల్లో కాంగ్రెస్ 17 స్థానాల్లో, ఎస్పీ 62 స్థానాల్లో, ఆజాద్ సమాజ్‌వాదీ పార్టీ ఒక స్థానంలో పోటీ చేయనున్నట్టు ప్రకటించింది.

మధ్యప్రదేశ్‌లో 29 లోక్‌సభ స్థానాలు ఉండగా, సమాజ్‌వాదీ పార్టీ ఖజురహో స్థానంలో మాత్రమే పోటీ చేస్తుంది. మిగతా అన్ని స్థానాల్లో కాంగ్రెస్‌కు మద్దతు ఇస్తామని ఎస్పీ ప్రకటించింది. ఈ రాష్ట్రంలో 19 సీట్లు కావాలని కాంగ్రెస్ పట్టుబట్టగా, ఎస్పీ మాత్రం 11 సీట్లు ఇస్తామని ప్రకటించింది. ఈ క్రమంలో ఏఐసీసీ ప్రధాన కార్యదర్శి ప్రియాంక గాంధీ రంగంలోకి దిగి పొత్తుల సమస్యను పరిష్కరించారు.

పంజాబ్ లో ఒంటరిగా పోటీ చేస్తామని ప్రకటించిన ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీ.. ఢిల్లీలో కాంగ్రెస్ తో పొత్తుకు సిద్ధమైనట్లు తెలుస్తోంది. ఢిల్లీలో 4:3 ఫార్ములాపై ఫిక్స్ అయిన ఆప్.. నాలుగు స్థానాల్లో పోటీ చేసి మిగిలిన 3 సీట్లు కాంగ్రెస్‌కు ఇచ్చేందుకు సిద్ధమైంది. దీనిపై అధికారిక ప్రకటన వెలువడాల్సి ఉంది. అయితే ఇప్పటికే పొత్తు చర్చలు ఆలస్యమయ్యాయని ఢిల్లీ సీఎం అరవింద్ కేజ్రీవాల్ ప్రకటించారు. పొత్తులపై రెండు, మూడు రోజుల్లో స్పష్టత వస్తుందన్నారు.

మరోవైపు హర్యానా, అస్సాం, గుజరాత్, గోవా రాష్ట్రాల్లో కూడా ఆమ్ ఆద్మీ పార్టీతో కాంగ్రెస్ చర్చలు జరుపుతోంది. హర్యానా, గోవా, అస్సాం, గుజరాత్‌లలో ఆప్‌కి ఒక్కో సీటు ఇచ్చేందుకు అంగీకరించిన కాంగ్రెస్.. ఢిల్లీలో మూడు సీట్లు డిమాండ్ చేస్తోంది. మహారాష్ట్ర, తమిళనాడులో సీట్ల పంపకాలపై చర్చలు చివరి దశలో ఉన్నాయని కాంగ్రెస్ వర్గాలు ప్రకటించాయి.
ముగింపు వాయిస్

మొత్తానికి ఇన్నాళ్లూ సీట్ల కేటాయింపులో జాప్యం జరగడంతో దూరమైన పార్టీలు ఒక్కతాటిపైకి రావడం భారత్ కూటమికి ఊరటనిచ్చిందని చెప్పొచ్చు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *