ఢిల్లీ చలో: రైతుల ‘ఢిల్లీ చలో’ పాదయాత్ర వాయిదా.. తదుపరి ఎప్పుడు?

కనీస మద్దతు ధర (ఎంఎస్‌పి) సహా పలు డిమాండ్ల కోసం రైతుల ఆందోళన ‘ఢిల్లీ చలో’ఢిల్లీ చలో)’ పాదయాత్రకు విరామం ప్రకటించారు. ఈ క్రమంలో ‘ఢిల్లీ చలో మార్చ్’ను ఫిబ్రవరి 29కి వాయిదా వేసిన సంయుక్త కిసాన్ మోర్చా.. దీంతో గత రెండు రోజులుగా రైతులు చేస్తున్న ఆందోళనకు బ్రేక్ పడింది. ‘ఢిల్లీ చలో’ పాదయాత్రను ఫిబ్రవరి 29కి వాయిదా వేస్తున్నామని.. తదుపరి వ్యూహంపై 29న నిర్ణయం తీసుకుంటామని ఖానౌరీలో ఏర్పాటు చేసిన మీడియా సమావేశంలో రైతు నాయకుడు సర్వంసింగ్ పంధేర్ తెలిపారు. ఫిబ్రవరి 24న ‘క్యాండిల్ మార్చ్’ చేపడతామని, ఫిబ్రవరి 26న కేంద్రం దిష్టిబొమ్మను దహనం చేస్తామని ప్రకటించారు.

యునైటెడ్ కిసాన్ మోర్చా (నాన్ పొలిటికల్), కిసాన్ మజ్దూర్ మోర్చా (కెఎంఎం) శుక్రవారం ఈ నిర్ణయం తీసుకున్నాయి. పంటలకు కనీస మద్దతు ధర (ఎంఎస్‌పి) చట్టబద్ధమైన హామీతో సహా పలు డిమాండ్లపై ఈ రెండు సంస్థలు రైతుల ఉద్యమానికి నాయకత్వం వహిస్తున్నాయి. వారి పిలుపు మేరకు హర్యానా, పంజాబ్ మధ్య శంభు, ఖానౌరీ సరిహద్దుల్లో పెద్ద సంఖ్యలో రైతులు విడిది చేస్తున్నారు.

మరిన్ని తాజా వార్తల కోసం ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి: సమావేశం: సిద్ధరామయ్య, రాహుల్ గాంధీలకు కోర్టు సమన్లు. ఎందుకంటే..?

ఖానౌరీలో జరిగిన ఘర్షణలో ఒక నిరసనకారుడు మరణించడం మరియు సుమారు 12 మంది పోలీసులు గాయపడటంతో రైతు నాయకులు బుధవారం రెండు రోజుల పాటు ‘ఢిల్లీ చలో’ ఉద్యమాన్ని విరమించారు. రైతులు బారికేడ్‌ని పగలగొట్టి ముందుకు వెళ్లేందుకు ప్రయత్నించడంతో ఈ ఘటన చోటుచేసుకుంది. గత కొన్ని రోజులుగా, వేలాది మంది రైతులు ఖానౌరీ మరియు శంభు సరిహద్దుల వద్ద ట్రాక్టర్-ట్రాలీలతో నిలబడి పంటలకు MSP యొక్క చట్టపరమైన హామీ, వ్యవసాయ రుణాల మాఫీ సహా తమ వివిధ డిమాండ్ల కోసం ఒత్తిడి చేస్తున్నారు.

స్వామినాథన్ కమిషన్ సిఫార్సులను అమలు చేయాలని, రైతులకు, రైతు కూలీలకు పెన్షన్ ఇవ్వాలని, విద్యుత్ ధరలు పెంచవద్దని పంజాబ్, హర్యానా రైతులు కోరుతున్నారు. అంతేకాకుండా, నమోదైన పోలీసు కేసులను ఉపసంహరించుకోవాలని, 2021 లఖింపూర్ ఖేరీ హింసాకాండ బాధితులకు న్యాయం చేయాలని, భూసేకరణ చేయాలని వారు డిమాండ్ చేస్తున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 24, 2024 | 07:38 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *