ప్రధాని మోదీ: ధాన్యం నిల్వ పథకానికి రూ.1.25 లక్షల కోట్లు

ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద పథకం

ప్రధాని మోదీ ఢిల్లీ నుంచి ప్రారంభించారు

రాబోయే ఐదేళ్లలో సహకార రంగంలో

700 లక్షల టన్నుల నిల్వ సామర్థ్యం సృష్టి

న్యూఢిల్లీ, ఫిబ్రవరి 24: దేశంలోని రైతులకు మేలు చేసేందుకు ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద ధాన్యం నిల్వ పథకాన్ని ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ ప్రారంభించారు. ఈ పథకం కింద వచ్చే ఐదేళ్లలో వేలాది గోదాములు, గోదాములను నిర్మించడం ద్వారా సహకార రంగంలో 700 లక్షల టన్నుల నిల్వ సామర్థ్యాన్ని సృష్టిస్తామని శనివారం ఇక్కడ జరిగిన కార్యక్రమంలో ప్రధాని మోదీ అన్నారు. ఇందుకోసం రూ.1.25 లక్షల కోట్లకు పైగా ఖర్చు చేయనున్నట్లు తెలిపారు. 11 రాష్ట్రాల్లో 11 ప్రైమరీ అగ్రికల్చరల్ క్రెడిట్ సొసైటీలు (పీఏసీఎస్) ఏర్పాటు చేసిన 11 గోదాములను ఆయన ప్రారంభించారు. అలాగే మరో 500 పీఏసీల్లో గోడౌన్లు, ఇతర వ్యవసాయ మౌలిక సదుపాయాల కల్పనకు శంకుస్థాపన చేశారు. ఈ సంద‌ర్భంగా ప్ర‌ధాన మంత్రి మాట్లాడుతూ.. ఈరోజు మ‌న రైతుల కోసం ప్ర‌పంచంలోనే అతిపెద్ద స్టోరేజీ స్కీమ్‌ని ప్రారంభించాం.దీని కింద దేశవ్యాప్తంగా వేలాది గోదాములు, గోదాముల నిర్మాణం జరుగుతుందని.. నిల్వ లేకపోవడం వల్లే దేశంలో మౌలిక సదుపాయాలు, రైతులు తీవ్ర నష్టాలను చవిచూడాల్సి వస్తోంది.‘గత ప్రభుత్వాలు ఈ అంశంపై ఎప్పుడూ దృష్టి సారించలేదు. కానీ నేడు పీఏసీఎస్ ద్వారా ఈ సమస్యను పరిష్కరిస్తున్నాం. రూ.1.25 లక్షల కోట్ల వ్యయంతో ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద ఆహార ధాన్యాల నిల్వ పథకం కింద వచ్చే ఐదేళ్లలో 700 లక్షల టన్నుల నిల్వ సామర్థ్యాన్ని సృష్టిస్తామని ప్రధాని చెప్పారు. భారీ నిల్వ సౌకర్యాలు కల్పించడం ద్వారా రైతులు తమ ఉత్పత్తులను గోడౌన్లు/గోదాముల్లో నిల్వ చేసుకోవచ్చని, సంస్థాగత రుణాలు పొందవచ్చని, మార్కెట్‌లో మంచి ధరలు వచ్చినప్పుడు తమ ఉత్పత్తులను విక్రయించుకోవచ్చని చెప్పారు. వంటనూనెలు, పప్పు దినుసులు అలాగే ఎరువులు వంటి ఆహారోత్పత్తుల దిగుమతులను తగ్గించేందుకు సహకార సంఘాలు కృషి చేయాలని ప్రధాని కోరారు.

సహకార సంఘాల్లో ఎన్నికల ప్రక్రియలో పారదర్శకత తీసుకురావాల్సిన అవసరం ఉందని ప్రధాని అన్నారు. దీని వల్ల సహకార ఉద్యమంలో ఎక్కువ మంది పాల్గొనే అవకాశం ఉంటుంది. “సహకార్ సే సమృద్ధి” దృక్పథంలో భాగంగా గత పదేళ్లలో సహకార రంగం అభివృద్ధికి అనేక కార్యక్రమాలు చేపట్టామని ప్రధాన మంత్రి తెలిపారు. ఇందులో భాగంగానే సహకార రంగానికి ప్రత్యేక మంత్రిత్వ శాఖను ఏర్పాటు చేసినట్లు గుర్తు చేశారు. మల్టీ స్టేట్ కోఆపరేటివ్ సొసైటీల చట్టాన్ని సవరించి పీఏసీఎస్‌లను కంప్యూటరీకరిస్తున్నట్లు తెలిపారు. దేశవ్యాప్తంగా 18,000 పీఏసీఎస్‌లను కంప్యూటరీకరించే ప్రాజెక్టును కూడా ప్రధాని ప్రారంభించారు. రైతు ఉత్పాదక సంస్థల (ఎఫ్‌పిఓ) గురించి ప్రధాన మంత్రి మాట్లాడుతూ, చిన్న రైతులు పారిశ్రామికవేత్తలుగా మారుతున్నారని, వారి ఉత్పత్తులను కూడా ఎగుమతి చేస్తున్నారని అన్నారు. “మేము 10 వేల ఎఫ్‌పిఓలను ఏర్పాటు చేయాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నాము, అయితే మేము ఇప్పటికే 8 వేల ఎఫ్‌పిఓలను ఏర్పాటు చేసాము. వాటి విజయం ఇప్పుడు ప్రపంచవ్యాప్తంగా చర్చనీయాంశమైంది. మత్స్య మరియు పశుసంవర్ధక రంగాలు కూడా సహకార సంఘాల ద్వారా ప్రయోజనం పొందుతున్నాయి” అని ప్రధాన మంత్రి అన్నారు. వచ్చే ఐదేళ్లలో 2 లక్షల పీఏసీఎస్‌ల ఏర్పాటు లక్ష్యం ఉందని, ఇందులో అత్యధికంగా మత్స్య, అనుబంధ వ్యవసాయ రంగాల్లోనే ఉంటాయన్నారు. ఆహారం మరియు ఇంధన ఉత్పత్తుల కోసం భారతదేశం దిగుమతి బిల్లును తగ్గించడంలో సహకార రంగం సహాయపడుతుందని భావిస్తున్నారు. సహకార సంఘాలు భారతదేశం దిగుమతి చేసుకునే ఉత్పత్తుల జాబితాను తయారు చేయాలని, వాటిని దేశీయంగా ఉత్పత్తి చేయడానికి కార్యాచరణ ప్రణాళికను సిద్ధం చేయాలని, తద్వారా మన దేశం స్వయం సమృద్ధి సాధించాలని సూచించారు. వంట నూనెలు, ఎరువులు మరియు ముడి చమురు దిగుమతులను తగ్గించడానికి సహకార సంఘాలు సహాయపడతాయి.

65 వేల పీఏసీఎస్‌ల కంప్యూటరీకరణ

ఈ ఏడాది ఆగస్టు నాటికి దాదాపు 65,000 పీఏసీఎస్‌లను కంప్యూటరీకరిస్తామని కేంద్ర సహకార మంత్రి అమిత్‌ షా తెలిపారు. దీంతో వాటి సామర్థ్యం పెరుగుతుంది. 65వేల పీఏసీఎస్‌లకు గాను ఇప్పటికే 18వేల పీఏసీఎస్‌ల కంప్యూటరీకరణ పూర్తయిందని, ఎన్నికల ముందు 30వేల పీఏసీఎస్‌లను కంప్యూటరీకరిస్తామన్నారు. గత ఏడాది జూన్‌లో రూ.2,516 కోట్లతో పీఏసీఎస్‌ల కంప్యూటరీకరణకు ఆర్థిక వ్యవహారాల కేబినెట్ కమిటీ ఆమోదం తెలిపింది.

కాంగ్రెస్‌కు కుటుంబమే ముఖ్యం: మోదీ

కాంగ్రెస్ పార్టీ కుటుంబ, బుజ్జగింపు రాజకీయాలు, బంధుప్రీతి, అవినీతికి మించి ఆలోచించడం లేదని ప్రధాని మోదీ విమర్శించారు. దేశాభివృద్ధి అనేది పార్టీ ఎజెండాలో ఎప్పుడూ లేదని అన్నారు. శనివారం ‘వికాసిత్ భారత్ వికాసిత్ చండీగఢ్’ కార్యక్రమంలో ఆయన వర్చువల్ ప్రసంగం చేశారు. రూ.34,400 కోట్లతో పది అభివృద్ధి కార్యక్రమాలను ప్రారంభించారు. కాగా, తన నియోజకవర్గం వారణాసిలో ‘నారీ శక్తి వందన్-అభినందన్’ కార్యక్రమంలో మోదీ 5 వేల మంది మహిళలను ఉద్దేశించి ప్రసంగించారు. మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లుకు పార్లమెంట్ ఆమోదం తెలిపిన తర్వాత ఆశీస్సులు పొందేందుకు వచ్చానన్నారు. రాణి లక్ష్మీబాయి జన్మస్థలం కాశీ అని గుర్తు చేస్తూ.. స్వాతంత్య్ర ఉద్యమ కాలం నుంచి చంద్రయాన్ వరకు మహిళలు పోషించిన పాత్రను కొనియాడారు. మహిళా రిజర్వేషన్ బిల్లును ఆమోదించినందుకు కృతజ్ఞతలు తెలుపుతూ మహిళలు మోదీపై పూల వర్షం కురిపించారు.

వచ్చే నెలలో కేంద్ర ఉద్యోగులకు డీఏ పెంపు

న్యూఢిల్లీ, ఫిబ్రవరి 24: మార్చి నెలలో కేంద్ర ప్రభుత్వ ఉద్యోగులకు 4 శాతం డీఏ పెంపునకు అవకాశం ఉంది. ప్రతి ఏడాది వినియోగదారుల ధరల సూచీ (సీపీఐ) ఆధారంగా డీఏ ఎంత పెంచాలనేది కేంద్రం నిర్ణయిస్తుంది. ప్రస్తుతం, CPI 12 నెలల సగటు 392.83 పాయింట్ల వద్ద ఉంది. ఈ ప్రకారం కేంద్ర ఉద్యోగులకు బేసిక్ పేలో 50.26 శాతం డీఏ ఉంటుంది. కేంద్రం ప్రతి సంవత్సరం జనవరి, జూలై నెలల్లో డీఏను సవరిస్తుంది. కానీ గతేడాది అక్టోబర్‌లో డీఏ 4 పెంచి మొత్తం 46 శాతానికి చేరుకుంది. ఇదిలా ఉండగా మార్చిలో పెంచాల్సిన డీఏను ఈ ఏడాది జనవరి 1 నుంచి అమలు చేయనున్నారు. కేంద్ర ఉద్యోగులు, పెన్షనర్లకు బకాయిలు చెల్లించే అవకాశం ఉంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 25, 2024 | 05:49 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *