భారతీయులు: రష్యా-ఉక్రెయిన్ యుద్ధం… భారతీయుల సమస్యలా?

తూర్పు ఉక్రెయిన్‌లో రష్యా సైనికుల శిక్షణా శిబిరంలో దాదాపు 100 మంది భారతీయులు ఉన్నట్లు అంచనా. వాటిని అన్ని..

భారతీయులు: రష్యా-ఉక్రెయిన్ యుద్ధం... భారతీయుల సమస్యలా?

రష్యా ఉక్రెయిన్ యుద్ధం

రష్యా-ఉక్రెయిన్ యుద్ధం ప్రారంభమై రెండేళ్లు గడిచినా సమస్యకు పరిష్కారం లభించలేదు. ఇందులో ఎవరు గెలుస్తారు? నష్టపోయేది ఎవరు? అంతే కాకుండా వేలాది మంది సామాన్య పౌరులు, సైనికులు ప్రాణాలు కోల్పోతూనే ఉన్నారు. అయితే రష్యా సైన్యంతో కలిసి పనిచేస్తున్న భారతీయులు ఎదుర్కొంటున్న ఇబ్బందులపై భారత విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ స్పందించింది. భారతీయులకు ఎలాంటి ఇబ్బందులు లేవని ప్రకటించారు. వారిని వెనక్కి తీసుకురావడానికి అన్ని ప్రయత్నాలు చేస్తున్నారు.

24 ఫిబ్రవరి 2022 నుండి, రష్యా సైనిక చర్య పేరుతో ఉక్రెయిన్‌పై దాడి చేయడం ప్రారంభించింది. అప్పటి నుంచి ఇరు దేశాల మధ్య యుద్ధం తారాస్థాయికి చేరుకుంది. రెండు వైపులా వేలాది మంది పౌరులు మరియు సైనికులు మరణించారు. దాదాపు పది లక్షల మంది ఉక్రేనియన్లు శరణార్థులు కాగా.. అందులో 60 లక్షల మంది విదేశాలకు వలస వెళ్లారు.

అయితే రష్యా దాడుల కారణంగా తమ దేశానికి చెందిన 31,000 మంది సైనికులు మరణించారని ఉక్రెయిన్ అధ్యక్షుడు జెలెన్స్కీ ప్రకటించారు. అదే సమయంలో, రష్యాకు చెందిన 1 లక్షా 80 వేల మంది సైనికులు మరణించారని చెప్పారు. ఉక్రెయిన్‌లో వేలాది మంది సాధారణ పౌరులు మరణించారని.. అయితే ఆ సంఖ్య చెప్పేందుకు నిరాకరించారు.

మరోవైపు, 70,000 మంది ఉక్రెయిన్ సైనికులు మరియు 40,000 మంది రష్యన్ సైనికులు మరణించినట్లు యునైటెడ్ స్టేట్స్ సహా అనేక దేశాలు అంచనా వేస్తున్నాయి. రెండు దేశాల మధ్య యుద్ధం ప్రపంచ దేశాలను ప్రభావితం చేసింది. రెండు దేశాల నుంచి సరుకుల సరఫరా నిలిచిపోవడంతో ధరలు విపరీతంగా పెరిగాయి.

అవన్నీ అవాస్తవం..
ఈ యుద్ధంలో రష్యా సైన్యానికి సహకరిస్తున్న భారతీయులు తీవ్ర ఇబ్బందులు పడుతున్నారని కొద్ది రోజులుగా వార్తలు వస్తున్నాయి. అయితే దీనిపై భారత విదేశాంగ శాఖ తీవ్రంగా స్పందించింది. ఇవన్నీ అబద్ధమని తిరస్కరించిన MEA, మాస్కోలోని భారత రాయబార కార్యాలయం దృష్టికి వచ్చిన ప్రతి కేసును అధికారులతో చర్చిస్తున్నట్లు ప్రకటించింది.

ఇప్పటికే చాలా మంది భారతీయులను అక్కడి నుంచి వెనక్కి తీసుకొచ్చినట్లు విదేశాంగ మంత్రిత్వ శాఖ అధికార ప్రతినిధి రణధీర్ జైస్వాల్ తెలిపారు. త్వరలో రష్యా సైన్యం నుంచి భారతీయులంతా విడుదల కానున్నారు.

మరోవైపు రష్యా-ఉక్రెయిన్ యుద్ధంలో భారతీయ సహాయకుడు మరణించాడు. రష్యా ఆక్రమిత భూభాగంపై ఫిబ్రవరి 21న ఉక్రెయిన్ జరిపిన డ్రోన్ దాడిలో గుజరాత్‌లోని సూరత్‌కు చెందిన హేమిల్ అశ్విన్‌భాయ్ మంగూకియా అనే 23 ఏళ్ల యువకుడు చనిపోయాడు. అయితే.. హమీల్ తుపాకీ కాల్చేందుకు శిక్షణ తీసుకుంటుండగా ఈ ఘటన జరిగిందని అక్కడే ఉన్న మరో సహాయకుడు తెలిపారు. అయితే హమిల్ మృతిపై తమ వద్ద ఎలాంటి సమాచారం లేదని విదేశీ వ్యవహారాల శాఖ ప్రకటించింది.

అయితే తూర్పు ఉక్రెయిన్‌లోని రష్యా సైనికుల శిక్షణా శిబిరంలో దాదాపు 100 మంది భారతీయులు ఉన్నట్లు అంచనా. వారందరినీ స్వస్థలాలకు తీసుకురావాలని వారి కుటుంబ సభ్యులు కోరుతున్నారు.

Read Also: ఐరన్, క్యాల్షియం సప్లిమెంట్లను కలిపి తీసుకోవద్దు.. ఎందుకో తెలుసా?

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *