ఎయిర్ హీరోలు సిద్ధం! | ఎయిర్ హీరోలు సిద్ధం!

గగన్యాన్ వ్యోమగాములను మోదీ దేశానికి పరిచయం చేశారు

ఎయిర్ ఫోర్స్ నుండి నలుగురు

ఇస్రో 2019లోనే ఎంపికైంది

యూపీ, చెన్నై, కేరళ నుంచి ఇద్దరు

ఒక్కొక్కటి నుండి ఎంచుకోండి

నాలుగేళ్లపాటు వివిధ హోదాల్లో శిక్షణ

ఇవి మనుషులు కాదు.. ప్రజల ఆకాంక్షలు

దానిని అంతరిక్షంలోకి తీసుకువెళ్లే శక్తులు

భారతదేశ కీర్తి కొత్త శిఖరాలకు చేరుకుంది

2035 నాటికి స్పేస్ స్టేషన్ సొంతం

ఇస్రోలో మహిళా శక్తి వర్ణనాతీతం

‘ఆగస్టు 23’ ఇప్పుడు జాతీయ అంతరిక్ష దినోత్సవం

ప్రధాని నరేంద్ర మోదీ వ్యాఖ్యలు

మూడు కీలక ప్రాజెక్టులు జాతికి అంకితం చేయబడ్డాయి

తిరువనంతపురం, ఫిబ్రవరి 27: ఇండియన్ స్పేస్ రీసెర్చ్ ఆర్గనైజేషన్ (ఇస్రో) ప్రతిష్టాత్మకమైన మానవ సహిత అంతరిక్ష యాత్రను ప్రారంభించనుంది. 2019లో భారత వైమానిక దళం (IAF) నుండి నలుగురు వ్యక్తులు గగన్యాన్ కోసం ఎంపికయ్యారు. వారిలో గ్రూప్ కెప్టెన్లు ప్రశాంత్ నాయర్, అంగద్ ప్రతాప్, అజిత్ కృష్ణన్ మరియు సుభాన్షు శుక్లా ఉన్నారు. వారిని ప్రధాని ప్రత్యేకంగా అభినందిస్తూ.. భారత్ నుంచి రోడేషియాకు వెళ్లే వ్యోమగాములని పరిచయం చేశారు. మంగళవారం కేరళలోని తిరువనంతపురంలో పర్యటించిన ప్రధాని తుంబలోని విక్రమ్ సారాభాయ్ స్పేస్ సెంటర్ (వీఎస్‌ఎస్‌సీ)కి వెళ్లారు. రోడ్స్‌కు వెళ్లనున్న వ్యోమగాములను ఆయన అభినందించారు. ఈ సందర్భంగా ప్రధాని మాట్లాడుతూ.. ‘40 ఏళ్ల తర్వాత భారతీయులు అంతరిక్షంలోకి వెళ్తారు.. ‘సమయం మనది- కౌంట్‌డౌన్‌ కూడా అంతే’.. ప్రతి దేశ అభివృద్ధిలో ఒక్కో సమయం వస్తుంది.. ఈ రోజు భారత్‌కు ఆ సమయం వచ్చింది. మన ప్రస్తుత తరం చాలా ధన్యమైనది. ఎందుకంటే వారు నీటిలో, భూమిపై మరియు ఇప్పుడు అంతరిక్షంలో కూడా విజయాన్ని చూడగలరు. ఇది ఒక కొత్త శకానికి నాంది. భారతదేశం ప్రపంచవ్యాప్తంగా విస్తరిస్తోంది. ఇప్పుడు అంతరిక్ష రంగంలో కూడా ఇది స్పష్టంగా ఉంది, ” అతను \ వాడు చెప్పాడు. గత సంవత్సరం, చంద్రుని యొక్క దక్షిణ ధ్రువంపై ల్యాండర్‌ను ప్రయోగించిన ప్రపంచంలోనే మొదటి దేశంగా మేము నిలిచాము. నేడు మరో చారిత్రక ఘట్టం ఆవిష్కృతమైంది. తొలిసారిగా ఈ దేశం నుంచి నలుగురు వ్యోమగాములు అంతరిక్షంలోకి వెళ్లనున్నారు. ఈ నలుగురు వ్యక్తులు మాత్రమే కాదు. 140 కోట్ల మంది ప్రజల ఆకాంక్షలను అంతరిక్షంలోకి తీసుకెళ్తున్న శక్తులు’’ అని మోదీ అన్నారు. 21వ శతాబ్దంలో ఈ నలుగురి పేర్లు చిరస్థాయిగా నిలిచిపోతాయని, నాలుగేళ్లపాటు కఠోర శిక్షణ తీసుకున్నారని, ఇందులో యోగా కీలక పాత్ర పోషించిందని వివరించారు. పాత్ర.

నాలుగేళ్లు తపస్సు చేశా: మోదీ

“రోదసికి వెళ్తున్న ఈ నలుగురు వీరులు గత నాలుగేళ్లుగా తపస్సు చేశారు.. ఇంకా చాలా దూరం (స్పేస్) వెళ్లాల్సి ఉంది.. ఈ ప్రక్రియలో చాలా సవాళ్లు ఉన్నాయి.. అయితే ఇప్పుడు సెలబ్రిటీలు.. నాకు తెలుసు.. జనాలు. వారితో సెల్ఫీలు, ఆటోగ్రాఫ్‌లు తీసుకోవడానికి ఉత్సుకతతో ఉంటారు.వారి జీవిత విశేషాలు తెలుసుకోవాలని కూడా ఆత్రుతగా ఉంటారు.కానీ, అలా చేయడం వల్ల వారి విజయానికి ఆటంకం ఏర్పడుతుంది.అసలు కథ ఇప్పుడే మొదలైంది.మనమందరం వారిని మరియు వారి కుటుంబాలను ఆదుకోవాలి.వారిని ముందుకు నడిపించాలి లక్ష్యాన్ని చేరుకునే దిశగా’’ అని మోదీ అన్నారు.

స్త్రీల పాత్ర చాలా గొప్పది

అంతరిక్ష రంగంలో మహిళా శక్తి కీలక పాత్ర పోషిస్తోందని ప్రధాని కొనియాడారు. చంద్రయాన్‌, గగన్‌యాన్‌ ఏ రూపంలో వచ్చినా మహిళా శక్తిని విస్మరించలేమని.. వారి పాత్ర అద్భుతమని.. దాదాపు 500 మంది మహిళలు ఇస్రోలో నాయకత్వ పాత్రలు పోషిస్తున్నారని.. వారందరినీ అభినందిస్తున్నాను’’ అని అన్నారు. అంతరిక్ష రంగం యువతను ఎంతగానో ఆకర్షిస్తోందన్నారు. ఇస్రో సాధించిన అద్భుతాలను చూసి చిన్నారులు కూడా శాస్త్రవేత్తలు కావాలని ఆకాంక్షిస్తున్నారని, లక్షలాది మంది చిన్నారులకు ఇస్రో స్ఫూర్తిదాయకమన్నారు. చంద్రయాన్-2 ల్యాండింగ్ సమయంలో, చాలా మంది పిల్లలు దానిని వీక్షించారు. చాలా నేర్చుకున్నా. ఆగస్టు 23న చంద్రయాన్-3 విజయవంతంగా ల్యాండ్ అయింది.ఈ నేపథ్యంలో వచ్చే ఆగస్టు 23, 2024కి ‘జాతీయ అంతరిక్ష దినోత్సవం’గా నామకరణం చేయనున్నారు. ఇస్రో ఎన్నో అద్భుత రికార్డులు సాధించింది’’ అని ప్రధాని అన్నారు.అనేక దేశాలు సాధించలేకపోయిన ఆదిత్య-ఎల్1(సూర్య ప్రయోగం)ని ఇస్రో సాధించడంపై ప్రశంసలు కురిపించారు.ఈ సందర్భంగా ప్రధాని మోదీ మూడు కీలక ప్రాజెక్టులను జాతికి అంకితం చేశారు.వీటిలో శ్రీహరికోటలోని సతీష్ ధావన్ స్పేస్ సెంటర్‌లో PSLV ఇంటిగ్రేషన్ ఫెసిలిటీని ఏర్పాటు చేశారు.

ప్రపంచం మనది

“మేము అనేక కీలక ప్రయోగాల ద్వారా ఇస్రోను నడుపుతున్నాము. ముఖ్యంగా చంద్రయాన్-3 మరియు ఆదిత్య-ఎల్1 ప్రపంచం మొత్తం భారతదేశం వైపు చూసేలా చేసింది. 2047 నాటికి దేశాన్ని ‘అభివృద్ధి చెందిన భారతదేశం’గా అభివృద్ధి చేయాలనే కీలక లక్ష్యంలో ఇస్రో కూడా కీలక పాత్ర పోషిస్తుంది. ఆదిశగా అడుగులు వేస్తున్నట్లు చైర్మన్ సోమనాథ్ తెలిపారు.40 ఏళ్లలో దేశ ప్రధాని ఇస్రోను సందర్శించడం ఇదే తొలిసారి అని అన్నారు.

సుదీర్ఘ శిక్షణ

2019లో రోడేసియన్ ప్రయాణం కోసం మొత్తం 12 మంది టెస్ట్ పైలట్లు దరఖాస్తు చేసుకున్నారు. అయితే, అనేక ఫిల్టర్‌ల తర్వాత, ఇన్‌స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఏరోస్పేస్ మెడిసిన్ మరియు ఇస్రో సంయుక్తంగా నలుగురిని ఎంపిక చేశాయి. తర్వాత ప్రాథమిక శిక్షణ కోసం రష్యాకు పంపించారు. అయితే, ఈ శిక్షణ కరోనా కారణంగా 2021లో కొంత ఆలస్యంగా పూర్తయింది. అప్పటి నుండి వారు దేశంలోని వివిధ మాడ్యూల్స్‌లో శిక్షణ పొందారు. ఈ శిక్షణ కోసం సాయుధ బలగాలతో పాటు పలు ఏజెన్సీలతో ఇస్రో ఒప్పందం చేసుకుంది. వారికి ఎయిర్ ఫోర్స్‌లో ఎక్కువ శిక్షణ కూడా ఇచ్చారు. శారీరక, మానసిక ఆరోగ్యాన్ని పెంపొందించేందుకు అనేక జాగ్రత్తలు తీసుకున్నారు. భారత్ నుంచి స్వదేశీ వ్యోమనౌకలో అంతరిక్షంలోకి వెళ్లిన తొలి భారత బృందంగా రికార్డు సృష్టించనున్నారు.

మూడు రోజులపాటు సాగే ‘గగన్‌యాన్‌’లో వ్యోమగాములను 400 కిలోమీటర్ల కక్ష్యలోకి ప్రవేశపెట్టనున్నారు. అనంతరం వారిని సురక్షితంగా కిందికి దించారు. 2025లో ఈ ప్రయోగాన్ని చేపట్టాలని ఇస్రో లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది.

2035లో అంతరిక్ష కేంద్రం

ఎక్స్ పోసాట్ , ఇన్ శాట్ -3డీఎస్ లను ఈ ఏడాది తక్కువ వ్యవధిలో పూర్తి చేయడం ఉత్కంఠ రేపుతోంది. రానున్న పదేళ్లలో భారత అంతరిక్ష ఆర్థిక వ్యవస్థ 40 బిలియన్ డాలర్లకు చేరుకుంటుందని ప్రధాని చెప్పారు. అంతరిక్ష రంగంలో భారత్ అతిపెద్ద వాణిజ్య కేంద్రంగా మారనుందని వెల్లడించారు. 2035 నాటికి భారత్ సొంతంగా అంతరిక్ష కేంద్రాన్ని ఏర్పాటు చేస్తుందని.. ‘‘ఇదొక్కటే కాదు, ఈ మహత్తర కాలంలో చంద్రుడిపై భారత వ్యోమగామి అడుగు పెట్టే రోజు త్వరలో రాబోతుంది’’ అని మోదీ అన్నారు.

ప్రశాంత్ నాయర్: 1976లో కేరళలో జన్మించారు. నేషనల్ డిఫెన్స్ అకాడమీ విద్యార్థి. కత్తి గ్రహీత. 1998లో, అతను IAF యొక్క ఫైటర్ విభాగంలో నియమించబడ్డాడు. 3000 గంటల అనుభవం. అతనికి Su-30 MKI, MiG-21, MiG-29, హాక్, డార్నియర్, AN-32 విమానాలను నడిపిన అనుభవం ఉంది.

అజిత్ కృష్ణన్: 1982లో చెన్నైలో జన్మించారు. నేషనల్ డిఫెన్స్ అకాడమీ విద్యా ర్థి. రాష్ట్రపతి పసిడి పతకంతో సహా ఎయిర్ అకాడమీలో ఖడ్గ సత్కా గ్రహీత. 2003లో, అతను IAF యొక్క ఫైటర్ విభాగంలో నియమితుడయ్యాడు. 2900 గంటల అనుభవం. అతనికి Su-30 MKI, MiG-21, MiG-29, హాక్, డార్నియర్, AN-32 విమానాలను నడిపిన అనుభవం ఉంది.

అంగద్ ప్రతాప్: యూపీలోని ప్రయాగ్‌రాజ్‌లో 1982లో జన్మించారు. నేషనల్ డిఫెన్స్ అకాడమీ విద్యార్థి. 2004లో, అతను IAF యొక్క ఫైటర్ విభాగంలో నియమితుడయ్యాడు. 2000 గంటల అనుభవం. Su-30 MKI, MiG-21, MiG-29, హాక్, డార్నియర్, జాగ్వార్, AN-32 ఎగురడంలో అనుభవం ఉంది.

శుభాంశు శుక్ల: ఉత్తరప్రదేశ్‌లోని లక్నోలో 1985లో జన్మించారు. నేషనల్ డిఫెన్స్ అకాడమీ విద్యార్థి. 2006లో, అతను IAF యొక్క ఫైటర్ విభాగంలో నియమితుడయ్యాడు. 2000 గంటల అనుభవం. Su-30 MKI, MiG-21, MiG-29, హాక్, డార్నియర్, జాగ్వార్, AN-32 ఎగురడంలో అనుభవం ఉంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – ఫిబ్రవరి 28, 2024 | 03:53 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *