బీజేపీ తొలి జాబితాలో 195 మంది

మోదీ, రాజ్‌నాథ్‌, అమిత్‌ షాలతో పాటు 34 మంది కేంద్ర మంత్రులు, ఇద్దరు మాజీ సీఎంలు

16 రాష్ట్రాలు, రెండు కేంద్ర పాలిత ప్రాంతాల్లో అభ్యర్థులను ఖరారు చేశారు

వారణాసి నుంచి మళ్లీ మోదీ.

న్యూఢిల్లీ నుంచి సుష్మాస్వరాజ్ కుమార్తె బన్సూరీ స్వరాజ్‌కు అవకాశం దక్కింది

న్యూఢిల్లీ, మార్చి 2 (ఆంధ్రజ్యోతి): వచ్చే లోక్‌సభ ఎన్నికలకు 195 మంది అభ్యర్థులతో కూడిన తొలి జాబితాను బీజేపీ శనివారం ప్రకటించింది. ప్రధాని మోదీతో పాటు రక్షణ మంత్రి రాజ్‌నాథ్ సింగ్, కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా, మొత్తం 34 మంది కేంద్ర మంత్రులు, ఇద్దరు మాజీ ముఖ్యమంత్రులు తొలి జాబితాలో చోటు దక్కించుకున్నారు. యూపీలోని వారణాసి నుంచి ప్రధాని మోదీ మళ్లీ పోటీ చేయనున్నారు. 16 రాష్ట్రాలు, రెండు కేంద్ర పాలిత ప్రాంతాల్లోని 195 నియోజకవర్గాలకు బీజేపీ అభ్యర్థులను ఖరారు చేసింది. ఒక్క ఉత్తరప్రదేశ్‌లోనే 51 మంది అభ్యర్థులను ప్రకటించగా, గుజరాత్‌, రాజస్థాన్‌లలో 15 మంది, కేరళలో 12 మంది, తెలంగాణలో 9 మంది, అస్సాం, జార్ఖండ్, ఛత్తీస్‌గఢ్‌లలో 11 మంది, ఢిల్లీలో 11 మంది, ఉత్తరాఖండ్‌లో ముగ్గురు, డామన్, అండమాన్‌లలో ఒక్కొక్కరు చొప్పున అభ్యర్థులను ఖరారు చేశారు. ఢిల్లీలో సిట్టింగ్ అభ్యర్థులైన రమేష్ బిధౌరీ, పర్వేష్ వర్మ, మీనాక్షి లేఖి, హర్షవర్ధన్‌లను ఇతరులకు కేటాయించారు. మధ్యప్రదేశ్‌లోని భోపాల్‌కు ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్న సాధ్వి ప్రజ్ఞా ఠాకూర్‌ను కూడా పక్కన పెట్టారు. కాగా, న్యూఢిల్లీ స్థానం నుంచి దివంగత బీజేపీ నేత సుష్మా స్వరాజ్ కుమార్తె బన్సూరీ స్వరాజ్‌కు అవకాశం కల్పించారు. ఇది ఆమెకు తొలి ఎన్నికల ప్రచారం. ప్రస్తుతం ఇక్కడ కేంద్రమంత్రి మీనాక్షిలేఖీ ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్నారు.

కోటా నుండి స్పీకర్ ఓం బిర్లా

ప్రధాని మోదీ యూపీలోని వారణాసి నుంచి, రక్షణ మంత్రి రాజ్‌నాథ్ సింగ్ లక్నో నుంచి, కేంద్ర హోంమంత్రి అమిత్ షా గుజరాత్‌లోని గాంధీనగర్ నుంచి పోటీ చేయనున్నారు. గత ఎన్నికల్లో అమేథీలో కాంగ్రెస్ అధినేత రాహుల్ గాంధీపై విజయం సాధించిన కేంద్ర మంత్రి స్మృతి ఇరానీ మళ్లీ అదే స్థానం నుంచి బరిలోకి దిగారు. కాగా, రాజస్థాన్‌ నుంచి కేంద్ర మంత్రుల్లో కార్మిక శాఖ మంత్రి భూపేందర్‌ యాదవ్‌ అల్వార్‌ నుంచి, నీటి విద్యుత్‌ శాఖ మంత్రి గజేంద్ర సింగ్‌ షెకావత్‌ జోధ్‌పూర్‌ నుంచి పోటీ చేయనున్నారు. లోక్‌సభ స్పీకర్ ఓం బిర్లా రాజస్థాన్‌లోని కోటా నుంచి పోటీ చేయనున్నారు. సినీ నటి హేమమాలిని మళ్లీ మధుర నుంచి పోటీ చేయనున్నారు. మధ్యప్రదేశ్‌ మాజీ ముఖ్యమంత్రి శివరాజ్‌సింగ్‌ చౌహాన్‌ విదిశ నుంచి, త్రిపుర మాజీ ముఖ్యమంత్రి బిప్లబ్‌ కుమార్‌దేవ్‌ త్రిపుర పశ్చిమ నుంచి పోటీ చేయనున్నారు. కేంద్రమంత్రి రాజీవ్ చంద్రశేఖర్ తిరువనంతపురం నుంచి, వి.మురళీధర్ అట్టింగల్ నుంచి పోటీ చేయనున్నారు. కేంద్రమంత్రులు మన్సుఖ్ మాండవ్య, శరభానంద సోనేవాల్, కిరణ్ రిజిజు, జ్యోతిరాదిత్య సింధియా, జితేంద్ర సింగ్, కిషన్ రెడ్డి, అర్జున్ రామ్ మేఘ్వాల్, అర్జున్ ముండా తదితరులు తొలి జాబితాలో చోటు దక్కించుకున్నారు. తొలి జాబితాలోని అభ్యర్థుల్లో 28 మంది మహిళలు, 47 మంది యువజన నాయకులు, 27 షెడ్యూల్డ్ కులాలు, 18 షెడ్యూల్డ్ తెగలు, 57 మంది ఓబీసీలు ఉన్నారు.

మరింత మెజారిటీ సాధిస్తాం

బీజేపీ జాతీయ ప్రధాన కార్యదర్శి వినోద్ తావ్డే ఢిల్లీలో పార్టీ అభ్యర్థుల తొలి జాబితాను ప్రకటించారు. మోదీ నాయకత్వంలో మూడోసారి అధిక మెజారిటీతో ప్రభుత్వం ఏర్పడుతుందని విశ్వాసం వ్యక్తం చేశారు. తొలి జాబితాను ఖరారు చేసేందుకు బీజేపీ కేంద్ర ఎన్నికల కమిటీ గురువారం రాత్రి ఐదు గంటలకు పైగా సమావేశమై కసరత్తు చేసింది. ఈ కమిటీలో ప్రధాని మోదీ, బీజేపీ అధ్యక్షుడు జేపీ నడ్డా, కేంద్ర మంత్రులు రాజ్‌నాథ్, అమిత్ షా సభ్యులుగా ఉన్నారు. తదుపరి జాబితా కోసం కమిటీ వచ్చే వారం సమావేశం కానుంది. ఈ ఎన్నికల్లో బీజేపీకి 370 సీట్లు, ఎన్డీయేకు 400కి పైగా సీట్లు గెలవాలని మోదీ లక్ష్యంగా పెట్టుకున్న సంగతి తెలిసిందే.

నన్ను రాజకీయ బాధ్యతల నుంచి తప్పించండి: గౌతమ్ గంభీర్

తనను రాజకీయ బాధ్యతల నుంచి తప్పించాలని బీజేపీ జాతీయ అధ్యక్షుడు జేపీ నడ్డాను మాజీ క్రికెటర్ గౌతమ్ గంభీర్ కోరారు. క్రికెట్‌పై ఎక్కువ దృష్టి పెట్టాలని, కొన్ని కాంట్రాక్టులు పూర్తి చేయాలని సూచించాడు. గంభీర్ ప్రస్తుతం తూర్పు ఢిల్లీ ఎంపీగా ఉన్నారు. అయితే, తూర్పు ఢిల్లీతో సహా ఏ స్థానానికి పోటీ చేసే అభ్యర్థుల జాబితాలో గంభీర్ పేరు లేదని బీజేపీ వర్గాలు తెలిపాయి. కాగా, జార్ఖండ్‌లోని హజారీబాగ్ ఎంపీ, కేంద్ర మాజీ మంత్రి జయంత్ సిన్హా కూడా తనకు వచ్చే ఎన్నికల్లో టిక్కెట్ ఇవ్వవద్దని బీజేపీ నాయకత్వాన్ని కోరారు. పర్యావరణ పరిరక్షణపై ఉద్యమాన్ని కొనసాగించేందుకు ప్రత్యక్ష ఎన్నికల నుంచి తప్పుకుంటున్నట్లు ప్రకటించారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *