మీరు చట్టానికి అతీతులు కాదు!

లంచం తీసుకున్న పార్లమెంటు సభ్యులు పార్లమెంటు సభ్యులు

శక్తులు కాపాడలేవు. 1998లో ఇచ్చిన తీర్పు రాజ్యాంగంలోని 105, 194 అధికరణలకు పూర్తిగా విరుద్ధం. అందుకే ఆ తీర్పును కొట్టేస్తున్నాం. అవినీతి మరియు శాసనసభ్యుల లంచం భారతదేశ పార్లమెంటరీ ప్రజాస్వామ్యాన్ని నాశనం చేస్తుంది.

-సుప్రీంకోర్టు అనేది రాజ్యాంగ ధర్మాసనం

లంచం, అవినీతి కేసుల్లో ప్రజాప్రతినిధులు శిక్షార్హులు

ఎంపీలు, ఎమ్మెల్యేల లంచం కేసులపై సుప్రీంకోర్టు చారిత్రక తీర్పు

పార్లమెంటరీ అధికారాల నుంచి రక్షణ పొందలేమని తేల్చిచెప్పిన న్యాయమూర్తులు

1998 సుప్రీం రాజ్యాంగ ధర్మాసనం తీర్పును పక్కన పెట్టింది

న్యూఢిల్లీ, మార్చి 4 (ఆంధ్రజ్యోతి): లంచం మరియు అవినీతి కేసుల నుండి దేశంలోని పార్లమెంటు మరియు శాసనసభ/శాసనసభల సభ్యులు ఎటువంటి రక్షణ పొందలేరని మరియు వారెవరూ చట్టానికి అతీతులు కాదని సుప్రీంకోర్టు నిర్ణయించింది. ఇలాంటి కేసుల్లో చట్టసభ సభ్యులు శిక్షార్హులేనని స్పష్టం చేసింది. అవినీతి మరియు శాసనసభ్యుల లంచాలు భారతదేశ పార్లమెంటరీ ప్రజాస్వామ్యాన్ని నాశనం చేస్తున్నాయి. అవినీతికి పాల్పడుతున్న ఎంపీలు, ఎమ్మెల్యేలపై అవినీతి నిరోధక చట్టం కింద విచారణ జరిపించాలని, అవినీతికి పాల్పడుతున్న ఎంపీలు, ఎమ్మెల్యేలపై అవినీతి నిరోధక చట్టం కింద విచారణ జరిపించాలని స్పష్టం చేశారు. అలాంటి వ్యక్తులను పార్లమెంటరీ అధికారాలు రక్షించలేవని పేర్కొంది. ఈ మేరకు సీజేఐ జస్టిస్ డీవై చంద్రచూడ్ నేతృత్వంలోని జస్టిస్ ఏఎస్ బోపన్న, జస్టిస్ ఎంఎం సుందరేష్, జస్టిస్ పీఎస్ నరసింహ, జస్టిస్ జేబీ పార్దీవాలా, జస్టిస్ సంజయ్ కుమార్, జస్టిస్ మనోజ్ మిశ్రాలతో కూడిన ఏడుగురు సభ్యుల రాజ్యాంగ ధర్మాసనం సోమవారం చారిత్రక తీర్పు వెలువరించింది. అదే సమయంలో, 1998లో ఐదుగురు సభ్యులతో కూడిన సుప్రీంకోర్టు రాజ్యాంగ ధర్మాసనం అవినీతి మరియు లంచం కేసుల్లో చట్టసభ సభ్యులకు అనుకూలంగా తీర్పును కొట్టివేసింది. 1998లో ఇచ్చిన తీర్పు రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 105(2), 194(2)లకు పూర్తిగా విరుద్ధం.. అందుకే ఆ తీర్పును కొట్టివేస్తున్నాం’’ అని ఏడుగురు సభ్యుల రాజ్యాంగ ధర్మాసనం ఏకగ్రీవంగా పేర్కొంది. “1998లో పీవీ నరసింహారావు (అప్పటి ప్రధాని) కేసులో ఇచ్చిన తీర్పుతో మేము విభేదిస్తున్నాం. ఆ తీర్పులో శాసనసభ సభ్యులు లంచం తీసుకుని ఓటు వేసిన కేసులను విచారణ నుంచి మినహాయించారు. ఇది అనేక పరిణామాలకు దారి తీస్తోంది. అని జస్టిస్ చంద్రచూడ్ అన్నారు. అంతేకాదు, రాజ్యసభ ఎన్నికల్లో ఓటు వేసే ఎమ్మెల్యేలు లంచం తీసుకుంటే అవినీతి నిరోధక చట్టం కింద విచారణ జరపాలని ధర్మాసనం నిర్ణయించింది.

అప్పుడేం జరిగింది?

1993లో అప్పటి ప్రధాని పీవీ నరసింహారావు ప్రభుత్వం పార్లమెంట్‌లో అవిశ్వాస తీర్మానాన్ని ఎదుర్కొంది. మైనారిటీలో ఉన్న పీవీ ప్రభుత్వం 265 ఓట్ల స్వల్ప తేడాతో విజయం సాధించింది. పీవీ ప్రభుత్వానికి వ్యతిరేకంగా 251 ఓట్లు పోలయ్యాయి. ఏడాది తర్వాత పెద్ద కుంభకోణం వెలుగులోకి వచ్చింది. పీవీ ప్రభుత్వానికి అనుకూలంగా ఓటు వేసేందుకు జార్ఖండ్ ముక్తి మోర్చా (జేఎంఎం) సహా ఐదు పార్టీల ఎంపీలు లంచాలు తీసుకున్నారనే ఆరోపణలు వెలుగులోకి వచ్చాయి. ఈ కేసును సీబీఐ విచారించింది. అయితే ఆరోపణలు ఎదుర్కొంటున్న సభ్యులు సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించారు. కోర్టు దానిని విని, సభలో కార్యకలాపాలు (ఓటింగ్, మాట్లాడటం) పార్లమెంటరీ అధికారాల ద్వారా రక్షించబడతాయని తీర్పు చెప్పింది.

ఇది తాజా కేసు.

జార్ఖండ్‌లో 2012లో జరిగిన రాజ్యసభ ఎన్నికల్లో అభ్యర్థికి అనుకూలంగా ఓటు వేయడానికి జేఎంఎం అధినేత శిబు సోరెన్ కోడలు, ఆ పార్టీ ఎమ్మెల్యే సీతా సోరెన్ లంచం తీసుకున్నారని ఆరోపణలు వచ్చాయి. దీనిపై సీబీఐ క్రిమినల్ కేసు నమోదు చేయడంతో ఆమె తొలుత హైకోర్టును ఆశ్రయించారు. కేసును కొట్టివేయాలని కోరారు. హైకోర్టు నిరాకరించడంతో 2014లో సీతా సోరెన్ సుప్రీంకోర్టును ఆశ్రయించారు. దీనిని తొలుత త్రిసభ్య ధర్మాసనం విచారించింది. అయితే 1998 నాటి సుప్రీంకోర్టు తీర్పును ఉటంకిస్తూ పరిశీలిస్తామని తెలిపింది. 2019లో అప్పటి ప్రధాన న్యాయమూర్తి జస్టిస్‌ రంజన్‌ గొగోయ్‌ ఈ పిటిషన్‌ను ఐదుగురు సభ్యుల ధర్మాసనానికి పంపారు. 1998 నాటి తీర్పును పునఃపరిశీలించాలని నిర్ణయించగా.. ఈ క్రమంలో గతేడాది సెప్టెంబర్ 20 నాటి తీర్పును మరోసారి పరిశీలించేందుకు ధర్మాసనం అంగీకరించింది. తాజాగా తీర్పు వెలువరించింది. కాగా, గతంలో సుప్రీంకోర్టు ఇచ్చిన తీర్పును మోదీ ప్రభుత్వం తరఫున సొలిసిటర్ జనరల్ తుషార్ మెహతా వ్యతిరేకించారు. ప్రజాప్రతినిధులు నిర్భయంగా విధులు నిర్వహించి ఓటు వేయాలని, త్యాగాలు చేయకూడదని ఆర్టికల్ 105 రక్షణ కల్పిస్తోందని వాదించారు. పార్లమెంట్‌లో శంకుస్థాపనలు చేసినంత మాత్రాన ప్రజా ప్రతినిధులు చట్టానికి అతీతులు కారు.

ఈ కథనాలు ఏమిటి?

రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 105 మరియు 194 ప్రకారం, ఎన్నుకోబడిన ప్రజా ప్రతినిధులు తమ విధులను నిర్భయంగా నిర్వహించడానికి న్యాయపరమైన చర్యల నుండి రక్షించబడ్డారు. తాజాగా సుప్రీంకోర్టు కూడా ఇదే అభిప్రాయాన్ని వ్యక్తం చేసింది. చర్చలు, అభిప్రాయాల వ్యక్తీకరణలో సభ్యులకు రక్షణగా నిలుస్తుందని పేర్కొంది.

గొప్ప తీర్పు: మోదీ

న్యూఢిల్లీ, మార్చి 4: జేఎంఎం లంచం కేసులో సుప్రీంకోర్టు తీర్పును ప్రధాని మోదీ ప్రశంసించారు. “గౌరవనీయులైన సుప్రీం కోర్ట్ ఒక గొప్ప తీర్పు ఇచ్చింది.. తద్వారా స్వచ్ఛమైన రాజకీయాలకు హామీ ఉంటుంది.. ప్రజలకు వ్యవస్థపై విశ్వాసం పెరుగుతుంది…”, అని ‘X’ లో చెప్పారు. కాంగ్రెస్ పార్టీ కూడా సుప్రీం తీర్పును స్వాగతించింది. ఈ తీర్పు అవసరమని, ఈ నిర్ణయం ఇప్పటికే తీసుకుని ఉండాల్సిందని పేర్కొంది. ఈ విషయమై కాంగ్రెస్ అధికార ప్రతినిధి అభిషేక్ మను సింఘ్వీ ఓ వీడియో సందేశంలో మాట్లాడుతూ… ఏళ్ల తరబడి సరికాని సమస్య ఇది. సుప్రీం తీర్పు అభిలషణీయం, ఇలాంటి తీర్పు ఇచ్చినందుకు అభినందనలు.. స్వాగతం.. అని అన్నారు. ఎంపీలు, ఎమ్మెల్యేలు తమ విధులను సజావుగా నిర్వహించేందుకు మాత్రమే రాజ్యాంగం రక్షణ కల్పించిందని, లంచాలు తీసుకోవడానికి కాదని సింఘ్వీ పేర్కొన్నారు. చట్టసభల సభ్యుల అవినీతి, లంచగొండితనం దేశ పార్లమెంటరీ ప్రజాస్వామ్య పునాదులనే ధ్వంసం చేస్తున్నాయన్నారు.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *