ఏ పాము కాటుకైనా ఒకే ఇంజక్షన్

ABN
, ప్రచురణ తేదీ – మార్చి 06, 2024 | 03:40 AM

ఎవరైనా పాము కాటుకు గురైతే, వారికి యాంటీ-వెనమ్ ఇంజెక్షన్ ఇవ్వడం ద్వారా వారి ప్రాణాలను కాపాడుకోవచ్చు.

ఏ పాము కాటుకైనా ఒకే ఇంజక్షన్

న్యూయార్క్, మార్చి 5: ఎవరైనా పాము కాటుకు గురైతే, వారికి యాంటీ-వెనమ్ ఇంజెక్షన్ ఇవ్వడం ద్వారా వారి ప్రాణాలను కాపాడుకోవచ్చు. అయితే, ఇక్కడ క్యాచ్ ఉంది. అనేక రకాల పాములు ఉన్నాయి. పాము కరిచిన రకాన్ని బట్టి యాంటీవీనమ్ ఇంజెక్షన్ ఇవ్వవచ్చు. అందుకే.. ఏ ప్రాంతంలో ఏ రకం పాములు ఎక్కువగా ఉంటే.. వాటి విషానికి విరుగుడుగా పనిచేసే ఇంజక్షన్లు ఎక్కువగా ఉంచుతారు. అవి గుర్రాలు మరియు గొర్రెలకు పాము విషాన్ని తక్కువ మోతాదులో ఇచ్చి, ఆ విషానికి వాటి శరీరంలో తయారైన ప్రతిరోధకాలను సేకరించి వాటిని శుద్ధి చేయడం ద్వారా చేసే ఇంజెక్షన్లు. అంత శ్రమ లేకుండా.. ఆసియా, ఆఫ్రికాల్లో కనిపించే ‘ఎలాపిడ్’ పాముల కాటు నుంచి ఏ జాతి పామునైనా రక్షించే సింథటిక్ యాంటీబాడీతో తయారైన ఇంజెక్షన్ అందుబాటులోకి వస్తే? ’95మ్యాట్5′ అనే యాంటీబాడీతో ఇలాంటి ఇంజెక్షన్‌ను తయారు చేసినట్లు సిర్సిప్స్‌ రీసెర్చ్‌ శాస్త్రవేత్తలు చెబుతున్నారు. సాధారణంగా, పాము విషాలు రెండు రకాలు: న్యూరోటాక్సిక్ మరియు హిమోటాక్సిక్. కింగ్ కోబ్రా, బ్లాక్ మాంబా, సముద్రపు పాములు, పగడపు పాములు, ఆసియా మరియు ఆఫ్రికాలో కనిపించే క్రైట్స్ వంటి 200 రకాల పాములు న్యూరోటాక్సిన్‌లను విడుదల చేస్తాయి. ఇవన్నీ ఎలాపిడ్ కుటుంబానికి చెందిన పాములు. వాటి విషం మన నాడీ వ్యవస్థను బలహీనపరుస్తుంది.

ఫలితం మరణం. ఇక హిమోటాక్సిక్ అంటే.. రక్తాన్ని గడ్డకట్టే విషం. వైపర్లు ఈ రకమైన విషాన్ని విడుదల చేస్తాయి. రాటిల్‌స్నేక్స్, రాగి హెడ్‌లు, కాటన్‌మౌత్‌లు ఈ కోవలోకి వస్తాయి. స్క్రిప్స్ రీసెర్చ్ శాస్త్రవేత్తలు 10,000 కోట్ల ప్రతిరోధకాలను పరీక్షించారు, ఇది ఎలాపిడ్ పాము విషంలోని పొడవైన గొలుసు మూడు-వేళ్ల ఆల్ఫా న్యూరోటాక్సిన్‌లను తటస్తం చేసే ప్రతిరోధకాలను గుర్తించింది. వాటిలో 95మ్యాట్5 అనే యాంటీబాడీకి ఒక్క కింగ్ కోబ్రా మినహా బ్లాక్‌మాంబా సహా అన్ని రకాల పాముల విషాన్ని ఛేదించే సామర్థ్యం ఉందని వెల్లడైంది. ఎలుకలపై చేసిన ప్రయోగాల్లో ఇది నిరూపితమైంది. కింగ్ కోబ్రా విషంతో ఇంజెక్ట్ చేయబడిన ఎలుకలలో ఈ యాంటీబాడీ పని చేయలేదు. విషం తాగి చనిపోయారు. కానీ.. యాంటీబాడీ వారి మరణాన్ని కాస్త ఆలస్యం చేయగలదు!! ఇదిలా ఉండగా ప్రపంచ ఆరోగ్య సంస్థ గణాంకాల ప్రకారం ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఏటా 81 వేల నుంచి 1.38 లక్షల మంది పాముకాటుకు గురవుతున్నారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – మార్చి 06, 2024 | 03:40 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *