కేంద్ర ప్రభుత్వ ఉద్యోగులకు 4% డీఏ

కరువు భత్యం 50 శాతానికి చేరాలి

జనవరి నుంచి వర్తిస్తుంది

49 లక్షల మంది ఉద్యోగులు

67 లక్షల మంది పెన్షనర్లు ప్రయోజనం పొందనున్నారు

ఉజ్వల లబ్ధిదారులకు రూ.300 రాయితీ

మరో ఏడాది.. కేంద్ర కేబినెట్ నిర్ణయాలు

న్యూఢిల్లీ, మార్చి 7: సార్వత్రిక ఎన్నికలకు ముందు కేంద్ర ప్రభుత్వం వివిధ వర్గాలపై వరాలు కురిపించింది. గురువారం జరిగిన కేబినెట్ సమావేశం అనంతరం కేంద్ర మంత్రి పీయూష్ గోయల్ ఈ వివరాలను వెల్లడించారు. కేంద్ర ప్రభుత్వ ఉద్యోగులకు కరువు భత్యం (డీఏ) 4 శాతం పెంచారు. ఏడో కేంద్ర వేతన సంఘం సిఫారసుల మేరకు ఈ నిర్ణయం తీసుకున్నారు. ప్రస్తుతం డీఏ 46% ఉండగా, పెరిగిన తర్వాత అది 50%కి చేరుతుంది. ఈ ఏడాది జనవరి 1 నుంచి ఇది అమల్లోకి రానుంది. దీనివల్ల 49.18 లక్షల మంది ఉద్యోగులు, 67.95 లక్షల మంది పింఛనుదారులు లబ్ధి పొందనున్నారు. డీఏ పెంపు వల్ల ఖజానాపై ఏటా రూ.12,869 కోట్ల భారం పడనుంది. మరోవైపు DA పెరిగిన రవాణా భత్యం, క్యాంటీన్ అలవెన్స్ మరియు డిప్యుటేషన్ అలవెన్స్ 25 పెరిగింది. ఇంటి అద్దె అలవెన్స్ 27% నుండి 30%, 19% నుండి 20% మరియు కాలమ్ వారీగా 9% నుండి 10% వరకు పెరిగింది. గ్రాట్యుటీ ప్రయోజనాల పరిమితిని రూ.20 లక్షల నుంచి రూ.25 లక్షలకు పెంచారు. ఇదిలా ఉండగా, ఆర్టిఫిషియల్ ఇంటెలిజెన్స్ (ఏఐ)లో అభివృద్ధి మరియు పరిశోధన కోసం కేంద్రం రూ.10,372 కోట్లతో ఇండియా ఏఐ మిషన్‌ను ఏర్పాటు చేయనుంది. ఈ నిధులతో ఐదేళ్లలోగా ప్రభుత్వ-ప్రైవేట్ భాగస్వామ్యంలో యువతకు శిక్షణ, ఆవిష్కరణ కేంద్రాలు, కంప్యూటింగ్ మౌలిక సదుపాయాలు కల్పిస్తారు.

ఉజ్వల పథకం కింద పేద మహిళలకు అందించే రూ.300 సబ్సిడీని వచ్చే ఏడాది మార్చి 31 వరకు కేంద్రం పొడిగించింది. పది కోట్ల కుటుంబాలకు ప్రయోజనం చేకూర్చే ఈ పథకంతో 12 వేల కోట్ల భారం పడనుంది. ఈశాన్య భారతంలో పరిశ్రమల స్థాపనను ప్రోత్సహించేందుకు ‘ఉన్నతి’ పేరుతో రూ.10,037 కోట్లతో పారిశ్రామిక అభివృద్ధి పథకాన్ని ప్రకటించింది. ముడి జనపనార మద్దతు ధర క్వింటాల్‌కు రూ.285 పెరిగింది. దీంతో క్వింటా ధర రూ. 5,335. షెడ్యూల్డ్ తెగలకు (ఎస్టీ) రిజర్వేషన్ కల్పించే బిల్లుకు గోవా అసెంబ్లీ ఆమోదం తెలిపింది. కాగా, ఐదవ తరం స్టెల్త్ ఫైటర్ ఎయిర్‌క్రాఫ్ట్‌కు సంబంధించి DRDO ప్రతిపాదనకు భద్రతా వ్యవహారాల కేబినెట్ కమిటీ ఆమోదం తెలిపింది. దీనికి రూ.15 వేల కోట్లు ఖర్చవుతుందని అంచనా. ఆర్మీ మరియు కోస్ట్ గార్డ్‌లకు 34 కొత్త ధృవ్ హెలికాప్టర్లను అందించే ప్రతిపాదనను కూడా కమిటీ ఆమోదించింది.

నవీకరించబడిన తేదీ – మార్చి 08, 2024 | 03:57 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *