బీజేపీ: అప్పుడు బీజేపీ ఎలా ఉండేది? పరిస్థితులు ఎలా మారిపోయాయో తెలుసా?

ఏపీలో టీడీపీ, బీజేపీ పాత మిత్రులు. ఇప్పుడు టీడీపీ మళ్లీ ఎన్డీయేలో చేరింది.

బీజేపీ: అప్పుడు బీజేపీ ఎలా ఉండేది?  పరిస్థితులు ఎలా మారిపోయాయో తెలుసా?

బీజేపీ

బీజేపీ ఆశయ స్థాయి నుంచి అధికార స్థాయికి ఎదిగింది. ఒకప్పుడు ప్రాంతీయ పార్టీలతో పొత్తు పెట్టుకున్న భాజపా.. ప్రాంతీయ పార్టీలు చెప్పినట్లు వ్యవహరించేది. అయితే ఇప్పుడు సీన్ రివర్స్ అయింది. ఎన్డీయే కూటమి పార్టీలు బీజేపీ చెప్పినట్లు వ్యవహరిస్తున్న పరిస్థితి నెలకొంది.

షరతులకు అంగీకరిస్తేనే కమలనాథులు ఎన్డీయేలో చేరుతున్నారు. వాజ్‌పేయి, అద్వానీ ప్రాంతీయ పార్టీలలో చేరి అధికారంలోకి వచ్చారు. ఆ సమయంలో ఎన్డీయేలో ప్రాంతీయ పార్టీలదే హవా. తమ రాష్ట్రాలకు కావాల్సిన నిధులు, పదవులు కావాలని పట్టుబట్టారు.

ఉత్తరాది, దక్షిణాది అనే తేడా లేకుండా కూటమిలోని ప్రాంతీయ పార్టీలన్నీ ఎన్డీయేను తమకు అనుకూలంగా మలుచుకున్నాయి.. వాజ్‌పేయి, అద్వానీల హయాంలో బీజేపీ కూడా నాడు కూటమి పార్టీలకే ఎక్కువ ప్రాధాన్యం ఇచ్చింది. వారు సలహాలు, సూచనలను పాటించారు.

2014కి ముందు.. తర్వాత..
కానీ రాజకీయ విశ్లేషకులు మాత్రం ప్రస్తుత బీజేపీని రకరకాలుగా పోలుస్తున్నారు. 2014కి ముందు, 2014 తర్వాత బీజేపీ అని విశ్లేషిస్తారు.. అంటే వాజ్‌పేయి, అద్వానీ ఉన్నప్పుడూ అంతే. ఇప్పుడు మరో లెక్క. 2014లో కూడా మోడీ మిత్రపక్షాలతో కలిసి ఎన్నికలకు వెళ్లారు. 2019లో కొన్ని మిత్రపక్షాలతో కలిసి పోటీ చేశారు. మోడీ, అమిత్ షాలు మాకు పొత్తు మాత్రమే కాదు, మీకు కూడా కావాలి అని అన్నారు. కలిసి పోటీ చేస్తే అధికారం పంచుకోగలం.

అయితే అన్నీ అనుకున్నట్లు ఉండవని అంటున్నారు. ఇది నచ్చక కొన్ని పార్టీలు ఎన్డీయే కూటమి నుంచి వైదొలిగాయి.. కానీ క్యాలెండర్ తిరగబడేసరికి మళ్లీ లెక్కలు మారిపోయాయి.. ఎన్డీయే కూటమిపై విరుచుకుపడి బీజేపీతో దోస్తీ చేస్తున్న పార్టీలు.. ఇన్ని సమీకరణాలు పెట్టుకుని బీజేపీ వచ్చే పార్టీలకు షరతులు వర్తిస్తాయని.. ముందుగానే నిర్ణయించుకున్నారు.

ఒకప్పుడు బీజేపీ ఎన్డీయేలోని మిత్రపక్షాలు ఇచ్చిన సీట్లలో మాత్రమే పోటీ చేసింది. తమకు సరిపోదు కాబట్టి కూటమిలోనే ఉండి ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేయాలన్నారు. మోడీ, అమిత్ షా ద్వయం అసంఖ్యాకమే. మిత్రపక్షాలతో సఖ్యత ఉంటుంది. అలాంటప్పుడు సీట్ల త్యాగం ఉండదు. తమకు కావాల్సినన్ని సీట్లు ఇచ్చి పొత్తు పెట్టుకోవాలని పట్టుబడుతున్నారు. అంతగా ప్రభావం లేని చోట్ల ఎంపీ మెజార్టీ సీట్లు కైవసం చేసుకుని మిత్రపక్షాలకు చేరువవుతున్నారు.

బలం కూడా అంతే ముఖ్యం
పొత్తులు ఎంత ముఖ్యమో రాష్ట్రాల్లో పార్టీ బలం కూడా అంతే ముఖ్యమని మోడీ, అమిత్ షా భావిస్తున్నారు. ఎప్పుడూ పొత్తులతో వెళితే.. చాలా రాష్ట్రాల్లో తమ ఓటు బ్యాంకు పడిపోయిందని లెక్కలు వేసుకుంటున్నారు. ఇలాగే ఉంటే బీజేపీ ఎప్పుడు సొంతంగా ఎదుగుతుందో? బలం లేకుండా వదిలేస్తే.. ఇన్నాళ్లు మిత్రపక్షంగా బతుకుతాం. ఇప్పటి వరకు గెలవని చోట గెలవాలనే పట్టుదలతో ఉన్నారు. అందుకే ఎన్డీయే మిత్రపక్షాలను కూటమిలో చేర్చుకునేటప్పుడు షరతులు వర్తిస్తాయని కమలనాథులు చెబుతున్నారు.

కూటమిలో ఎన్డీయే ప్రధాన భాగస్వామి అయినప్పటికీ ప్రాంతీయ పార్టీల మద్దతును బీజేపీ గతంలో ఆశించింది. ఇప్పుడు ప్రాంతీయ పార్టీలకు నాయకత్వం వహించే స్థాయికి ఎదిగింది. మోదీ, అమిత్ షా షరతులకు అంగీకరిస్తేనే బీజేపీ నేతృత్వంలోని ఎన్డీయే కూటమిలో చేరడం సాధ్యమవుతుంది. ప్రాంతీయ పార్టీ నేతలెవరైనా.. మోదీ, అమిత్ షా ద్వయం మోజులో పడాల్సిందే. కమల్ నాథ్ బీజేపీని అంతగా బలపరిచారు.

ఈ ఎన్నికల్లో వీలైనన్ని ఎక్కువ ఎంపీ సీట్లు గెలుచుకోవాలని బీజేపీ లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. అందుకు పాత మిత్రులు మళ్లీ కలుస్తారు. ప్రధాని మోదీ సొంతంగా 370 సీట్లు, ఎన్డీయే కూటమిగా 400 సీట్లు సాధించాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నారు. బీజేపీని బలోపేతం చేయడంతో పాటు ఆయా రాష్ట్రాల్లో బలంగా ఉన్న పార్టీలపై దృష్టి సారించింది. ఉత్తరాదిలో బీజేపీ ఇప్పటికే చాలా బలంగా ఉంది. బీజేపీకి ఎదురయ్యే సమస్యలన్నీ దక్షిణాదిలోనే ఉంటాయి.

మొదటి నుంచి దక్షిణాదిలో బీజేపీకి బలమైన ఓటు బ్యాంకు లేదు. పార్టీ సంస్థాగతంగా బలంగా లేకపోవడంతో కమలం పార్టీ దక్షిణాదిలో మొదటి నుంచి పెద్దగా ప్రభావం చూపలేకపోయింది. ఒక్క కర్ణాటకలోనే ఆమె పలుమార్లు అధికారాన్ని చేజిక్కించుకున్నారు. తమిళనాడు, కేరళ, ఏపీ, తెలంగాణలో బీజేపీ పెద్దగా విజయం సాధించలేదు. అందుకే ఈసారి దక్షిణాది రాష్ట్రాల్లో మంచి ఫలితాలు సాధించాలని బీజేపీ భావిస్తోంది. 130 సీట్లు ఉన్న సౌత్‌లో మిత్రపక్షాలతో కలిసి కనీసం 100 సీట్లు సాధిస్తే ఎన్డీయే కూటమిగా 400 సీట్లు గెలుచుకోవచ్చని బీజేపీ భావిస్తోంది.

ఏపీలో టీడీపీ, జనసేన.
ఏపీలో బీజేపీకి టీడీపీ పాత మిత్రుడు. ఇప్పుడు టీడీపీ మళ్లీ ఎన్డీయేలో చేరింది. జనసేన ఇప్పటికే ఎన్డీయేలో ఉంది. 2019లో బీజేపీతో విభేదించి చంద్రబాబు ఒంటరిగా పోటీ చేశారు. ఆ ఎన్నికల్లో టీడీపీ ఘోరంగా ఓడిపోయింది. అప్పటి నుంచి మళ్లీ ఎన్డీయేలో చేరేందుకు చంద్రబాబు ప్రయత్నించారు. ఒకప్పుడు ఎన్డీయే కన్వీనర్‌గా స్టీరింగ్‌ తిప్పి రాష్ట్రపతి పదవికి అబ్దుల్ కలాం పేరును ప్రతిపాదించి వాజ్‌పేయి, అద్వానీలను ఒప్పించిన ఘనత చంద్రబాబుదేనన్నారు.

అప్పట్లో వాజ్ పేయి ముందస్తు ఎన్నికలకు వెళ్లడానికి చంద్రబాబు సలహాలే కారణమని అంటున్నారు. అయితే ఇప్పుడు అదే ఎన్డీయేలో చేరేందుకు చంద్రబాబు చేస్తున్న ప్రయత్నాలు అన్నీ ఇన్నీ కావు. బాబుతో కలవడానికి బీజేపీ ఒప్పుకోవడం లేదని పవన్ కల్యాణే చాలా సార్లు చెప్పారు. ఎన్డీయే అధికార స్థాయిలో ఉన్న చంద్రబాబు ఇప్పుడు బీజేపీ నేతలు అడిగినన్ని ఎంపీ, ఎమ్మెల్యే సీట్లు ఇచ్చి ఎన్డీయేలో చేరాల్సి వచ్చింది. దీన్నిబట్టి ఎన్డీయేలో బీజేపీ ఏవిధంగా పాలిస్తున్నదో అర్థం చేసుకోవచ్చు. ఎన్డీయేలో చేరేందుకు పార్టీలు ఎంతగానో ఉవ్విళ్లూరుతున్నాయి.

ఒంటరిగా వెళితే..
దక్షిణాదిలో ఒంటరిగా ఎదిగేంత బలం బీజేపీకి లేదు. బీజేపీ ఒంటరిగా వెళితే కర్ణాటక, తెలంగాణలో ఆశించిన ఫలితాలు సాధించలేకపోయింది. దక్షిణాదిలో రెండు రాష్ట్రాల్లో కాంగ్రెస్ పుంజుకోవడంతో కమలం పార్టీ రూటు మార్చింది. దక్షిణాదిలో పాత మిత్రులను కలుపుకుంటే కాంగ్రెస్‌ను అడ్డుకోవచ్చని భావిస్తున్నారు. అందుకోసం జనసేనతో టీడీపీ పొత్తు పెట్టుకుంది. ఒడిశాలో బిజూ జనతాదళ్‌తో చర్చలు జరుగుతున్నాయి. టీడీపీ, బీజేడీ గతంలో ఎన్డీఏలో భాగస్వాములు.

బీజేపీ 370 సీట్లు గెలవాలని లక్ష్యంగా పెట్టుకుంది. అంటే 2019లో ఉన్న సీట్ల కంటే ఇప్పుడు 67 సీట్లు ఎక్కువ రావాలి.. ఒకరకంగా చెప్పాలంటే పెద్ద టార్గెట్. హిందీ బెల్ట్‌లో పార్టీ మంచి ఫలితాలు సాధించే అవకాశాలున్నాయి. ఈసారి ఒడిశా, పశ్చిమ బెంగాల్, ఈశాన్య రాష్ట్రాల్లో కూడా బీజేపీ పనితీరు పెరగవచ్చు. దక్షిణాది రాష్ట్రాల్లో మాత్రమే బీజేపీకి పరిస్థితులు అనుకూలంగా లేవు. దక్షిణాది రాష్ట్రాల్లో ప్రాంతీయ పార్టీల ప్రభావంతో బీజేపీ చాలా రాష్ట్రాల్లో ఒంటరి పోరాటం చేయక తప్పలేదు.

కేరళలో భారత ధర్మ జనసేన పార్టీతో ఎన్డీయే పొత్తు. భారతదేశం ధర్మ జనసేన పార్టీతో పొత్తు పెట్టుకుంది. తమిళనాడులో కూడా టీటీవీ నేతృత్వంలోని పీఎంకే, డీఎండీకే, పుతియా తమిళగం, ఏఐఏడీఎంకే వంటి పార్టీలను ఒప్పించేందుకు ప్రయత్నాలు జరుగుతున్నాయి. మహారాష్ట్రలో షిండే నేతృత్వంలోని శివసేన అజిత్ పవార్ నేతృత్వంలోని ఎన్సీపీలో విలీనం కానుంది.

ఇది కూడా చదవండి: అందుకే బీఆర్‌ఎస్ నుంచి బీజేపీలో చేరాం: సీతారాం నాయక్, జలగం, సైదిరెడ్డి

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *