మిషన్ దివ్యాస్త్రం : ఆపలేని ‘దివ్యాస్త్రం’!

మిషన్ దివ్యాస్త్ర

భారత మార్కెట్లో MIRV టెక్నాలజీ

తల్లి వార్‌హెడ్ మరియు బేబీ వార్‌హెడ్‌కు వేర్వేరు లక్ష్యాలు

అన్ని మార్గదర్శక మరియు నియంత్రిత సాంకేతికత

అగ్ని-5 క్షిపణి ప్రయోగం విజయవంతమైంది

అమెరికా, రష్యా, బ్రిటన్, ఫ్రాన్స్ మరియు చైనాలకు వ్యతిరేకంగా

MIRV టెక్నాలజీలో భారతదేశం యొక్క స్థానం

MIRVలో పూర్తిగా స్వదేశీ సాంకేతికత

తొలి ప్రయత్నంలోనే DRDO విజయం

వరుస క్షిపణి ప్రయోగాలకు సన్నాహాలు!

ఒకే దెబ్బకు రెండు పిట్టలు..! ఇది పాత సామెత..! ఇప్పుడు అది ఒకే దెబ్బతో రెండు పిట్టలను చంపడం కంటే ఎక్కువ. మల్టీ ఇండిపెండెంట్లీ టార్గెటబుల్ రీ-ఎంట్రీ వెహికల్ (ఎంఐఆర్‌వి) టెక్నాలజీ భారత మార్కెట్లోకి ప్రవేశించింది. అదేంటంటే.. ఒకే క్షిపణితో ఒకేసారి పలు వార్‌హెడ్‌లను ప్రయోగించి, వివిధ లక్ష్యాలను ఏకకాలంలో చేధించవచ్చు. అంతేకాదు.. పూర్తి స్వదేశీ పరిజ్ఞానంతో ‘మిషన్ దివ్యాస్త్ర’ ఆత్మ నిర్భర్ భారత్‌లో భాగంగా డీఆర్‌డీవో ఈ సాంకేతికతను సాధించింది. ఒక్కసారి వార్‌హెడ్‌లు మళ్లీ ప్రవేశించిన తర్వాత శత్రుదేశాలు వాటిని గుర్తించడం దాదాపు అసాధ్యం..! అణు వార్‌హెడ్‌లను మోసుకెళ్లగల అగ్ని-5 ఇంటర్మీడియట్ రేంజ్ బాలిస్టిక్ క్షిపణితో భారత్ సోమవారం MIRV సాంకేతికతను విజయవంతంగా పరీక్షించింది.

ప్రధాని మోదీ, అధ్యక్షుడు ముర్ము ప్రశంసించారు

అల్వాల్ , మార్చి 11 (ఆంధ్రజ్యోతి): MIRV టెక్నాలజీని విజయవంతంగా పరీక్షించడం పట్ల ప్రధాని మోదీ మరియు అధ్యక్షుడు ముర్ము DRDO ను అభినందించారు. DRDO మరో ఘనతను సాధించింది. ‘మిషన్ దివ్యాస్త్ర’ పేరుతో ‘అగ్ని-5′ క్షిపణిపై మల్టీ-టార్గెట్ MIVRను విజయవంతంగా పరీక్షించింది. ఈ ఘనత సాధించిన డిఆర్‌డిఓ శాస్త్రవేత్తలకు అభినందనలు’ అని ఎక్స్‌లో ప్రధాని మోదీ అన్నారు. డిఆర్‌డిఓ శాస్త్రవేత్తలను చూసి దేశం గర్విస్తోందని ప్రధాని అన్నారు. “దేశ రక్షణ మరియు వ్యూహాత్మక సామర్థ్యాల అభివృద్ధిలో ఈ విజయం ఒక ముఖ్యమైన మైలురాయిని సూచిస్తుంది. DRDO శాస్త్రవేత్తలకు నా అభినందనలు” అని అధ్యక్షుడు ముర్ము ఒక ప్రకటనలో తెలిపారు.

భారత మార్కెట్లో MIRV టెక్నాలజీ

న్యూఢిల్లీ, మార్చి 11: ‘మిషన్ దివ్యాస్త్ర’లో భారతదేశం ఒక ప్రధాన మైలురాయిని చేరుకుంది. MIRV టెక్నాలజీతో 5,000 నుంచి 5,800 కిలోమీటర్ల దూరంలోని లక్ష్యాలను ఛేదించగల అగ్ని-5 క్షిపణిని విజయవంతంగా ప్రయోగించడం యావత్ ప్రపంచం దృష్టిని ఆకర్షిస్తోంది. MIRV టెక్నాలజీ అంటే.. ఒకే క్షిపణి సహాయంతో వివిధ లక్ష్యాలను చేధించడానికి బహుళ రీ-ఎంట్రీ వాహనాలను (వార్ హెడ్స్) ఏకకాలంలో ప్రయోగించడం. ఇప్పటివరకు MIRV టెక్నాలజీ ఉన్న దేశాల జాబితాలో అమెరికా, బ్రిటన్, రష్యా, ఫ్రాన్స్, చైనా మరియు పాకిస్తాన్ ఉన్నాయి. అగ్ని-5తో పరీక్షించిన ఎంఐఆర్‌వీ విజయం సాధించడంతో ఆ దేశాల సరసన భారత్ చేరింది. 2017లో 2,200 కిలోమీటర్ల దూరంలోని లక్ష్యాలను ఛేదించగల MIRV టెక్నాలజీతో కూడిన ‘అబాబీల్’ మీడియం రేంజ్ బాలిస్టిక్ క్షిపణిని పాకిస్థాన్ పరీక్షించింది. ఇంటర్మీడియట్ రేంజ్ మిస్సైల్ అయిన అగ్ని-5తో భారత్ ఈ టెక్నాలజీని విజయవంతంగా పరీక్షించింది.

శత్రువుకి దొరకడు.. దొరకడు..!

చాలా దేశాల్లో క్షిపణులను గాలిలో ఛేదించి ధ్వంసం చేసే సాంకేతికత ఉంది. ఇటీవల హమాస్‌ దాడుల తర్వాత.. ఇజ్రాయెల్‌ ఐరన్‌డోమ్‌ వ్యవస్థ పతాక శీర్షికలకు ఎక్కింది. అయితే.. mirv టెక్నాలజీలో అలా అడ్డుకోవడం దాదాపు అసాధ్యం..! బాలిస్టిక్ క్షిపణులు లక్ష్యాన్ని చేరుకోవడానికి ముందు భూ వాతావరణం గుండా వెళతాయి. రీ-ఎంట్రీ అంటే లక్ష్యాన్ని చేరుకోవడానికి భూమి యొక్క వాతావరణంలోకి తిరిగి ప్రవేశించే ప్రక్రియ. భారత్ అభివృద్ధి చేసిన ఎంఐవీఆర్‌ను ప్రయోగించిన తర్వాత లక్ష్యాలను లక్ష్యంగా చేసుకున్న వార్‌హెడ్‌లు మళ్లీ భూ వాతావరణంలోకి ప్రవేశిస్తే.. వాటిని అడ్డుకోవడం శత్రు దేశాలకు సాధ్యం కాదని రక్షణ రంగ నిపుణులు అంటున్నారు. ఎందుకంటే.. భారతదేశానికి చెందిన MIRV అన్ని వార్‌హెడ్‌లకు మార్గదర్శకత్వం, నియంత్రణ మరియు ప్రత్యేక ప్రోగ్రామింగ్ సిస్టమ్‌లను కలిగి ఉంది. “మన MIRVలు ఖచ్చితత్వంతో ఎగరడానికి సెన్సార్లను కలిగి ఉన్నాయి. ఒకసారి రీ-ఎంట్రీ వార్‌హెడ్‌లు అధిక కచ్చితత్వంతో లక్ష్యాన్ని చేధించాయి. చైనాలోని ఉత్తర భాగంతో పాటు, యూరప్‌లోని కొన్ని ప్రాంతాలు మరియు ఆసియా మొత్తం అగ్ని-5 క్షిపణి పరిధిలో ఉంటుంది. ,” అని DRDO శాస్త్రవేత్తలు సోమవారం విడుదల చేసిన ఒక ప్రకటనలో తెలిపారు. “ఈ వార్‌హెడ్‌లు ఒకేసారి వేర్వేరు లక్ష్యాలను ఛేదిస్తాయి. దీని కోసం అగ్ని-5 బహుళ వార్‌హెడ్‌లతో అమర్చబడి ఉంటుంది. MIRVలో అణు వార్‌హెడ్‌లను కూడా మోసుకెళ్లవచ్చు. MIVRతో భారతదేశం ఎదురుదాడికి దిగిన తర్వాత, శత్రువును కోలుకోలేని దెబ్బతీస్తుంది” అని చెప్పారు. Dr. VK సరస్వత్, DRDO మాజీ డైరెక్టర్ జనరల్ మరియు ప్రస్తుతం NITI ఆయోగ్ యొక్క సాంకేతిక విభాగంలో సభ్యునిగా పనిచేస్తున్నారు.

వరుస క్షిపణి ప్రయోగాలు?

మరికొన్ని క్షిపణులను కూడా భారత్ ప్రయోగించనుందని స్పష్టం చేసింది. ఈ కారణంగానే బంగాళాఖాతం తీర ప్రాంతాల్లో నో ఫ్లై జోన్‌ను ప్రకటించారు. ఎయిర్‌మెన్ (నోటం)కి నోటీసులు ప్రకటించారు. ఒక ప్రాంతాన్ని నోటుగా ప్రకటిస్తే, క్షణికావేశంలో క్షిపణి ప్రయోగాలు చేయవచ్చని అర్థం. అగ్ని-5 ద్వారా ఎంఐఆర్‌వీని విజయవంతంగా పరీక్షించిన భారత్.. జలాంతర్గాముల నుంచి ప్రయోగించేందుకు రూపొందించిన అణ్వాయుధ సామర్థ్యం గల క్షిపణి కె-4ను పరీక్షించేందుకు యోచిస్తున్నట్లు తెలుస్తోంది. ఈ క్షిపణి రెండు టన్నుల వార్‌హెడ్‌లను మోసుకెళ్లగలదు. ఇది 3,500 కిలోమీటర్ల దూరంలోని లక్ష్యాలను ఛేదించగలదు. బంగాళాఖాతంలో ఇటీవల జారీ అయిన నోటు ఈ నెల 16 వరకు కొనసాగనుంది. నోటుమ్ ఫ్లైజోన్ బంగాళాఖాతానికి దక్షిణంగా 3,500 కి.మీ. కె-4 క్షిపణి కూడా 3,500 కి.మీ.

పరిశీలనాత్మక డ్రాగన్?

హిందూ మహాసముద్ర ప్రాంతంపై కొంతకాలంగా చైనా నిఘా పెంచింది. గత నెలలో శ్రీలంక తీరంలో తన పరిశోధనా నౌకను (జియాన్ యాంగ్‌హాంగ్-3) ఉంచిన డ్రాగన్, ఇటీవలే పరిశోధనా నౌక జియాన్ యాంగ్‌హాంగ్-01ను బంగాళాఖాతంలో మోహరించింది. ఒడిశా తీరంలో భారత్ క్షిపణి పరీక్షలకు సిద్ధమవుతున్న తరుణంలో చైనా చర్యలు అనుమానాలకు తావిస్తున్నాయి. నోటు ప్రకటన వెలువడగానే చైనా నౌక విశాఖపట్నానికి 260 నాటికల్ మైళ్ల (480 కిలోమీటర్లు) దూరంలో లంగరు వేయడం గమనార్హం. ఈ నెల 6న మలక్కా జలసంధి గుండా ప్రవేశించిన ఈ నౌక 8వ తేదీన నికోబార్ ద్వీపం, భారత ద్వీపకల్పం మధ్య కనిపించింది. ఓడలో ఉపరితల ధ్వని సంకేతాలను గుర్తించే సెన్సార్లు ఉన్నాయని భారత్ విశ్వసిస్తోంది. నౌక కదలికలను నిశితంగా పరిశీలిస్తున్నట్లు భారత నౌకాదళం తెలిపింది.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *