హర్యానా సీఎంగా నాయబ్ సైనీ | హర్యానా సీఎంగా నాయబ్ సైనీ

మనోహర్‌లాల్ ఖట్టర్ అనూహ్య రాజీనామా

ఆయన స్థానంలో ఓబీసీ నేత సైనీ సీఎం అవుతారు

గవర్నర్ దత్తాత్రేయ ప్రమాణం చేయించారు

ప్రస్తుతం కురుక్షేత్ర నియోజకవర్గం ఎంపీ..!

జననాయక్ బీజేపీకి, జనతా పార్టీకి సన్నిహితుడు

లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో పొత్తుపై విభేదాలు తలెత్తడంతో..

చండీగఢ్, మార్చి 12: ఉత్తరాది రాష్ట్రమైన హర్యానాలో ఊహించని పరిణామం చోటుచేసుకుంది. ఒక్కరోజులో రాజకీయాలు మారిపోయాయి. సీఎం పదవికి మనోహర్‌లాల్ ఖట్టర్ రాజీనామా చేశారు. ఆయన స్థానంలో కురుక్షేత్ర నియోజకవర్గ ఎంపీ నైబ్ సింగ్ సైనీ(54) మంగళవారం సీఎంగా బాధ్యతలు చేపట్టారు. సైనీ ప్రస్తుతం బీజేపీ రాష్ట్ర అధ్యక్షుడిగా పనిచేస్తున్నారు. 90 అసెంబ్లీ స్థానాలున్న హర్యానాలో, 2019 అక్టోబర్‌లో జరిగిన ఎన్నికలలో బీజేపీ 41 సీట్లు గెలుచుకుంది. సాధారణ మెజారిటీ (46) కంటే తక్కువగానే ఆగిపోయింది. దీంతో 10 సీట్లతో దుష్యంత్ చౌతాలా నేతృత్వంలోని జననాయక్ జనతా పార్టీ (జేజేపీ) ప్రభుత్వాన్ని ఏర్పాటు చేసింది. దుష్యంత్‌కు డిప్యూటీ సీఎంగా, ఆయన పార్టీకి చెందిన ఇద్దరికి మంత్రులుగా అవకాశం కల్పించారు. అయితే లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో సీట్ల సర్దుబాటు విషయంలో రెండు పార్టీల మధ్య విభేదాలు తలెత్తాయి. ఈ నేపథ్యంలో ప్రభుత్వంలో భారీ మార్పులు చోటుచేసుకుంటాయన్న ఊహాగానాలు మంగళవారం ఉదయం వెలువడ్డాయి. ఈ నేపథ్యంలో మంగళవారం మధ్యాహ్నం ఖట్టర్ సహా 13 మంది మంత్రులు రాజీనామా చేశారు. వీటిని గవర్నర్ దత్తాత్రేయ ఆమోదించారు. త్వరలో బీజేపీ శాసనసభా పక్షం సమావేశమై సైనీని తమ నాయకుడిగా ఏకగ్రీవంగా ఎన్నుకుంది. రాష్ట్రంలోని ఏడుగురు స్వతంత్ర ఎమ్మెల్యేల్లో ఆరుగురు బీజేపీ ప్రభుత్వానికి మద్దతు ప్రకటించారు. దీంతో జేజేపీ మద్దతు లేకుండా మెజారిటీ వచ్చింది. గవర్నర్ దత్తాత్రేయ మంగళవారం సాయంత్రం సైనీతో ప్రమాణం చేయించారు. ప్రతిపక్ష కాంగ్రెస్‌కు 30 మంది ఎమ్మెల్యేలు ఉన్నారు. ఈ ఏడాది అక్టోబర్‌లో హర్యానా అసెంబ్లీ ఎన్నికలు జరగాల్సి ఉంది. 2014 నుంచి సీఎంగా కొనసాగుతున్న ఖట్టర్.. కర్నాల్ నుంచి ఎంపీగా ఖట్టర్ నిలిచే అవకాశం ఉందని చెబుతున్నారు.

ఖట్టర్‌కు సన్నిహితుడు

నైబ్ సింగ్ సైనీ 1970 జనవరి 25న అంబాలా జిల్లాలోని మీర్జాపూర్ మజ్రా గ్రామంలో జన్మించారు. 30 ఏళ్ల తర్వాత బీజేపీలో చేరారు. ఆర్‌ఎస్‌ఎస్‌లో పనిచేసినప్పటి నుంచి ఖట్టర్‌తో సన్నిహితంగా మెలిగారు. 2014లో తొలిసారిగా నారాయణగఢ్ నియోజకవర్గం నుంచి ఎమ్మెల్యేగా ఎన్నికైన ఆయన.. ఖట్టర్ మంత్రివర్గంలో కూడా పనిచేశారు. గత అక్టోబర్‌లో బీజేపీ రాష్ట్ర అధ్యక్షుడిగా కూడా నియమితులయ్యారు. హర్యానా జనాభాలో నైబ్సింగ్ యొక్క సైనీలు 8 మంది ఉన్నారు. రాష్ట్రంలోని బలమైన జాట్‌లు కాంగ్రెస్, జెజెపి మరియు ఐఎన్‌ఎల్‌డిలకు మద్దతు ఇస్తున్నందున, ఓబిసిలు మరియు ఇతర వర్గాలను ఆకర్షించడానికి సైనీని బిజెపి రాష్ట్ర చీఫ్‌గా నియమించారు. ఇప్పుడు సీఎం బాధ్యతలు అప్పగించారు. దీని ప్రకారం, రాష్ట్రంలోని పరిణామాలను దృష్టిలో ఉంచుకుని జేజేపీ నాయకత్వం తన పది మంది ఎమ్మెల్యేలను మంగళవారం ఢిల్లీలో సమావేశానికి పిలిచింది. దీనిపై ఐదుగురు ఎమ్మెల్యేలు అభ్యంతరం తెలిపారు. ఈ నేప‌థ్యంలో పార్టీ చీలిక వ‌స్తుంద‌ని విశ్లేష‌కులు చెబుతున్నారు. వీరంతా బీజేపీ వైపు వెళ్లే అవకాశం ఉంది.

నవీకరించబడిన తేదీ – మార్చి 13, 2024 | 04:18 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *