ఐదేళ్లలో 22,217 ఎలక్టోరల్ బాండ్లను జారీ చేసింది

వాటిలో 22,030 బాండ్లు వేర్వేరు రాజకీయాలు

పార్టీలను నగదుగా మార్చుకున్నారు

మిగిలిన డబ్బును పీఎం రిలీఫ్ ఫండ్‌లో జమ చేస్తారు

సుప్రీంకోర్టుకు ఇచ్చిన అఫిడవిట్‌లో ఎస్‌బీఐ

SCBA అధ్యక్షుడు రాష్ట్రపతికి లేఖ రాశారు

ఈ లేఖను సంఘం సభ్యులు ఖండించారు

SBI నుండి స్వీకరించబడిన బాండ్ల వివరాలు

మేము వాటిని నిర్ణీత సమయంలో ప్రచురిస్తాము: CEC

న్యూఢిల్లీ, మార్చి 13 (ఆంధ్రజ్యోతి): స్టేట్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (SBI) ఎన్నికల బాండ్ల వివరాలతో బుధవారం సుప్రీంకోర్టుకు అఫిడవిట్ సమర్పించింది. ఈ కేసులో సుప్రీంకోర్టు తీర్పు ఇచ్చిన ఏప్రిల్ 1, 2019 నుంచి ఫిబ్రవరి 15, 2024 వరకు 22,217 ఎన్నికల బాండ్లు జారీ చేయబడ్డాయి. 22,030 బాండ్లను వివిధ రాజకీయ పార్టీలు నగదుగా మార్చుకున్నాయని పేర్కొంది. ఏ ఎలక్టోరల్ బాండ్‌ని ఎవరు కొనుగోలు చేశారు? ఏ రోజు కొన్నారు? దాని విలువ ఎంత? సుప్రీంకోర్టుకు సమర్పించిన అఫిడవిట్‌లో అన్ని వివరాలను పొందుపరిచినట్లు ఎస్‌బీఐ తెలిపింది. ఎన్నికల బాండ్ల వివరాలను ఎన్నికల సంఘానికి సమర్పించాలని ఫిబ్రవరి 15న ఇచ్చిన తీర్పును అమలు చేసేందుకు తీసుకున్న చర్యలను వివరిస్తూ అఫిడవిట్ దాఖలు చేయాలని ఎస్‌బీఐ చైర్మన్‌, ఎండీని సోమవారం సుప్రీంకోర్టు ఆదేశించింది. ఎస్‌బీఐ చైర్మన్ దినేష్ కుమార్ ఖరా ఈ అఫిడవిట్‌ను కోర్టుకు సమర్పించారు. ఏ పార్టీ వారు జారీ చేసిన ఎలక్టోరల్ బాండ్లను నగదు రూపంలోకి మార్చారు, ఏ తేదీన ఈసీకి సమర్పించారు అనే వివరాలను అఫిడవిట్‌లో పేర్కొన్నారు. దాని ప్రకారం.. 2019 ఏప్రిల్ 1 నుంచి ఏప్రిల్ 11 వరకు 3,346 ఎన్నికల బాండ్లను జారీ చేయగా, అందులో 1,609 బాండ్లను పార్టీలు నగదుగా మార్చుకున్నాయి.

ఏప్రిల్ 12, 2019 మరియు ఫిబ్రవరి 15, 2024 మధ్య, జారీ చేయబడిన 18,871 బాండ్లలో, 20,421 బాండ్లను పార్టీలు నగదుగా మార్చుకున్నాయి. ఎలక్టోరల్ బాండ్లను పొందిన రాజకీయ పార్టీలు 15 రోజుల్లోగా వాటిని నగదుగా మార్చుకోకపోతే మొత్తం మొత్తాన్ని ప్రధానమంత్రి జాతీయ సహాయ నిధికి బదిలీ చేయాల్సి ఉంటుంది. ఇప్పటి వరకు.. నగదు రూపంలోకి మారని 187 బాండ్లను పార్టీలు రీడీమ్ చేసి పీఎం నేషనల్ రిలీఫ్ ఫండ్‌లో జమ చేశాయని ఎస్‌బీఐ తన అఫిడవిట్‌లో పేర్కొంది. ఇదిలావుండగా, ఎలక్టోరల్ బాండ్లు రాజ్యాంగ విరుద్ధమని సుప్రీంకోర్టు ఇచ్చిన తీర్పుపై రాష్ట్రపతి రిఫరెన్స్‌ను కోరుతూ రాష్ట్రపతి ద్రౌపది ముర్ముకు లేఖ రాయడాన్ని సుప్రీంకోర్టు బార్ అసోసియేషన్ (ఎస్‌సిబిఎ) అధ్యక్షుడు ఆదిష్ సి అగర్వాలా ఖండించారు. అలాంటి లేఖ రాసే అధికారాన్ని రాష్ట్రపతి తమకు ఇవ్వలేదని తేల్చింది. ఆదిష్ సి అగర్వాలా రాసిన లేఖ.. సుప్రీంకోర్టు అధికారాలను తగ్గిస్తున్నదని, దీన్ని తాము నిర్ద్వంద్వంగా ఖండిస్తున్నామని పేర్కొంది. కాగా, ఎన్నికల బాండ్ల వివరాలు ఎస్‌బీఐ నుంచి వచ్చాయని, సుప్రీంకోర్టు ఆదేశాల మేరకు వాటిని నిర్ణీత సమయంలో తమ వెబ్‌సైట్‌లో ప్రచురిస్తామని సీఈసీ రాజీవ్ కుమార్ జమ్ము తెలిపారు.

నవీకరించబడిన తేదీ – మార్చి 14, 2024 | 05:39 AM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *