శ్యామ్ శరణ్ నేగి : భారతదేశపు తొలి ఓటరు శ్యామ్ శరణ్ గురించి ఈ విషయాలు మీకు తెలుసా..

మరికొద్ది రోజుల్లో దేశంలో 18వ లోక్‌సభ ఎన్నికలు జరగనున్నాయి. దీనికి సంబంధించి ఒకటి రెండు రోజుల్లో ఎన్నికల షెడ్యూల్ విడుదల కానుంది. ఇక ముందు కూడా గెలుపుకోసం ఆయా పార్టీల నేతలు ప్రయత్నాలు చేస్తున్నారు. ఓటర్లను ఆకట్టుకునేందుకు విశ్వప్రయత్నాలు చేస్తున్నారు. ఓటర్ల జాబితా తయారీలో అధికారులు నిమగ్నమయ్యారు. అయితే స్వతంత్ర భారత తొలి ఓటరు పేరు శ్యామ్ శరణ్ నేగి. అక్టోబరు 25, 1951న మొదటిసారి ఓటు వేసి స్వతంత్ర భారతదేశపు తొలి ఓటరుగా నిలిచారు. దేశానికి స్వాతంత్య్రం వచ్చిన తర్వాత మొదటి సాధారణ ఎన్నికలు ఫిబ్రవరి 1952లో జరిగాయి. ఇందులో ఆయన తన తొలి ఓటు వేశారు.

స్కూల్‌లో టీచర్‌గా..

శ్యామ్ శరణ్ నేగి జూలై 1917లో కిన్నౌర్‌లోని కల్పాలో జన్మించారు. ఐదో తరగతి వరకు స్థానికంగా చదివి ఉన్నత చదువుల కోసం రాంపూర్ వెళ్లాడు. తొమ్మిదో తరగతి వరకు అక్కడే చదివారు. వయసు పెరిగిన కారణంగా 10వ తరగతిలో ప్రవేశం లభించలేదు. ఆ తర్వాత శ్యామ్ శరణ్ నేగి 1940 నుండి 1946 వరకు అటవీ శాఖలో ఫారెస్ట్ గార్డుగా పనిచేశాడు మరియు కల్ప లోయర్ మిడిల్ స్కూల్‌లో ఉపాధ్యాయుడిగా పనిచేశాడు. 1952 సాధారణ ఎన్నికలు కిన్నౌర్‌లో ఐదు నెలల ముందు సెప్టెంబర్ 1951లో జరిగాయి. ఆ సమయంలో కిన్నౌర్‌లో మంచు కురుస్తుండటంతో ఎన్నికలు వాయిదా పడ్డాయి.

మొదటి ఓటు

ఎన్నికల సమయంలో, శ్యామ్ శరణ్ నేగి కిన్నౌర్‌లోని మూరాంగ్ పాఠశాలలో ఉపాధ్యాయుడిగా మరియు ఎన్నికల విధుల్లో ఉన్నారు. ఉదయాన్నే ఓటు వేసి విధులకు వెళ్లేందుకు అనుమతి ఇవ్వాలని కోరారు. అందుకే తెల్లవారుజామునే పోలింగ్ కేంద్రానికి చేరుకుని ముందుగా ఓటు వేసేందుకు అనుమతి పొందారు. ఆ విధంగా శ్యామ్ శరణ్ నేగి స్వతంత్ర భారతదేశపు మొదటి ఓటరు అయ్యాడు.

చివరి ఓటు..

శ్యామ్ శరణ్ నేగి 5 నవంబర్ 2022న 106 సంవత్సరాల వయస్సులో మరణించారు. అతను తన మరణానికి రెండు రోజుల ముందు, నవంబర్ 2, 2022న తన ఇంటి నుండి హిమాచల్ ప్రదేశ్ అసెంబ్లీకి పోస్టల్ బ్యాలెట్ ద్వారా తన చివరి ఓటు వేశారు.

మరింత జాతీయ వార్తలు కోసం ఈ లింక్ క్లిక్ చేయండి

నవీకరించబడిన తేదీ – మార్చి 14, 2024 | 06:28 PM

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *